Tôi và chồng đã ly hôn hơn 4 năm rồi và đã có quyết định ly hôn của tòa án. Mẹ con tôi đang ở chung nhà với người em và có chung hộ khẩu ở đây. Tuy nhiên người chồng tôi đã ly hôn tên vẫn còn trong hộ khẩu này vì anh ấy chưa chuyển tên đi nơi khác. 

Tôi muốn hỏi: Tôi muốn mua một căn nhà khác để ở và sau đó sẽ bán, như vậy chồng cũ của tôi có quyền yêu cầu tôi chia phần tiền của căn nhà này không? 

Trân trọng cảm ơn.

Người gửi: T.L

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn luật hôn nhân gia đình của Công ty Luật Minh Khuê.

Sau ly hôn, tài sản của vợ có phải phân chia với chồng ? 

Luật sư tư vấn luật hôn nhân gia đình gọi: 1900.6162

Trả lời:

(Câu hỏi đang trong quá trình cập nhật câu trả lời)

 

Nội dung trả lời

Trả lời:

Chào chị, cảm ơn chị đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty chúng tôi, với câu hỏi của chị chúng tôi xin trả lời như sau:

Cơ sở pháp lý:

Luật Cư trú năm 2006

Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014

Nội dung phân tích:

Điều 24 Luật Cư trú quy định:

"Điều 24. Sổ hộ khẩu

1. Sổ hộ khẩu được cấp cho hộ gia đình hoặc cá nhân đã đăng ký thường trú và có giá trị xác định nơi thường trú của công dân.

2. Sổ hộ khẩu bị hư hỏng thì được đổi, bị mất thì được cấp lại.

3. Bộ Công an phát hành mẫu sổ hộ khẩu và hướng dẫn việc cấp, cấp lại, đổi, sử dụng, quản lý sổ hộ khẩu thống nhất trong toàn quốc."

Theo quy định pháp luật thì sổ hộ khẩu có giá trị xác định nơi thường trú của công dân. Trong trường hợp này, anh chị đã ly hôn và bản án của Tòa đã có hiệu lực thi hành do đó anh chị không còn là vợ chồng của nhau nữa, Điều 57 Luật Hôn nhân và gia đình quy định:

"Điều 57. Thời điểm chấm dứt hôn nhân và trách nhiệm gửi bản án, quyết định ly hôn

1. Quan hệ hôn nhân chấm dứt kể từ ngày bản án, quyết định ly hôn của Tòa án có hiệu lực pháp luật.

2. Tòa án đã giải quyết ly hôn phải gửi bản án, quyết định ly hôn đã có hiệu lực pháp luật cho cơ quan đã thực hiện việc đăng ký kết hôn để ghi vào sổ hộ tịch; hai bên ly hôn; cá nhân, cơ quan, tổ chức khác theo quy định của Bộ luật tố tụng dân sự và các luật khác có liên quan."

Do đó, sau khi ly hôn chị có mua một căn nhà và muốn bán đi thì tài sản này của chị người chồng không có quyền yêu cầu chia.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của chị. Cảm ơn chị đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi. Mọi vấn đề vướng mắc vui lòng liên hệ tới tổng đài tư vấn pháp luật 1900.6162.

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ.