Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật hôn nhân và gia đìnhcủa Công ty Luật Minh Khuê

Sau khi sinh có thể giao con cho chồng nuôi không?

Luật sư tư vấn luật hôn nhân gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật hôn nhân và gia đình số 52/2014/QH13 của Quốc hội 

Bộ luật tố tụng dân sự 2004, sửa đổi, bổ sung năm 2011

2. Luật sư tư vấn:

Bạn chưa nhập khẩu về nhà chồng không ảnh hưởng đến việc đơn phương ly hôn của bạn

Khoản 1 Điều 56 Luật Hôn nhân và gia đình quy định:

"Điều 56. Ly hôn theo yêu cầu của một bên
1. Khi vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại Tòa án không thành thì Tòa án giải quyết cho ly hônnếu có căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của vợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được..."
Như vậy, bạn hoàn toàn có quyền ly hôn đơn phương nếu như bạn có căn cứ về việc chồng bạn có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ của chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được.
Về thủ tục đơn phương ly hôn thì bạn có thể tham khảo bài viết: Tư vấn thủ tục đơn phương ly hôn ?

Khi bạn ly hôn thì theo quy định tại điều 81 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 thì con dưới 36 tháng tuổi thì bạn sẽ được ưu tiên quyền nuôi con. Nhưng nếu bạn không muốn nuôi con thì phải có văn bản thỏa thuận với chồng bạn về việc chồng bạn nuôi con hoặc bạn chứng minh được mình không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con

Tham khảo bài viết liên quan:

Toà có giải quyết cho bố nuôi con dưới 36 tháng tuổi khi mẹ không có điều kiện nuôi con ?

Quyền nuôi con dưới 36 tháng tuổi ?

Làm thế nào để bố được quyền nuôi con dưới 36 tháng tuổi khi ly hôn?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật hôn nhân gia đình miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Pháp luật Hôn nhân và gia đình.