Vậy anh/ chị giải đáp giúp tôi là giấy khai sinh này có thể thực hiện dịch công chứng tại Việt Nam hay phải làm thủ tục hợp pháp hóa lãnh sự tại Mỹ để hưởng chế độ thai sản?

Người hỏi: Trần Thúy Linh

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luậtcủa Công ty Luật Minh Khuê

 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về công ty chúng tôi! Vấn đề của bạn tôi xin được trả lời như sau:

Luật bảo hiểm xã hội năm 2006 quy định:

Điều 28. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi;

d) Người lao động đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản.

2. Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.

Như vậy, nếu bạn đã đóng đủ 6 tháng trở lên trong vòng 12 tháng trước khi sinh con thì bạn được hưởng chế độ thai sản theo quy định của pháp luật dù bạn sinh con ở Việt Nam hay nước ngoài.

Hồ sơ làm thủ tục hưởng chế độ thai sản gồm:

- Đơn xin hưởng chế độ bảo hiểm thai sản

- Sổ bảo hiểm xã hội

- Giấy khai sinh hoặc giấy chứng sinh của con (bản sao), Trường hợp giấy khai sinh hoặc giấy chứng sinh bằng tiếng nước ngoài thì phải dịch ra tiếng Việt và công chứng.tại Việt Nam.

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT -  CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ