Người hỏi: Nam

Câu hỏi được biên tập từchuyên mục hỏi đáp pháp luậtcủa Công ty Luật Minh Khuê.

Luật sư tư vấn pháp luật hôn nhân gia đình trực tuyến ?

Luật sư tư vấn pháp luật hôn nhân gia đình trực tuyến, gọi: 1900.1940

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến thư mục tư vấn của công ty chúng tôi. Với câu hỏi của bạn, chúng tôi xin trả lời như sau:

Cơ sở pháp lý:

Luật hôn nhân gia đình năm 2014

Phân tích nội dung

Khoản 2 Điều 8 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định:

" Điều 8. Điều kiện kết hôn

1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

a. Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

b. Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

c. Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

d. Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này"

Trong trường hợp của bạn, bạn sinh năm 1999 và bạn gái của bạn sinh năm 1997. Như vậy, tính tới thời điểm hiện tại, bạn mới 15 tuổi và bạn gái của mới 17 tuổi, cả hai bạn đều chưa đủ tuổi kết hôn theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 8 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014. Vì vậy, hai bạn chưa đủ điều kiện để đăng ký kết hôn. 

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Rất cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty của chúng tôi.

Trân trọng ./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ