Hiện giờ bạn gái em đang có thai, mới thử nước tiểu là 2 vạch. Như vậy em có phạm pháp không, sinh con ra có được không? cảm ơn luật sư

Người gửi: AT

>> Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại gọi:   1900.1940

Sống thử với bạn gái 17 tuổi có phạm pháp không ?

Sống thử với bạn gái 17 tuổi có phạm pháp không - Ảnh minh họa

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục hỏi đáp của công ty chúng tôi, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014

2. Nội dung phân tích:

Điểm a, khoản 1, điều 8 Luật hôn nhân và gia đình quy định;

"Điều 8: Điều kiện kết hôn

1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo những điều kiện sau đây:

a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở nên;"

Trong trường hợp này hai bạn đều 17 tuổi, sống chung với nhau mà không đăng ký kết hôn, hành vi này đã vi phạm điều kiện về đăng ký kết hôn.

Theo các văn bản pháp luật có liên quan, hành vi vi phạm của bạn không làm hạn chế tới việc sinh con. Vì vậy, trong trường hợp này bạn hoàn toàn có thể sinh con.

Trên đấy là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn luật hôn nhân - Công ty luật Minh Khuê