Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật hôn nhân và gia đình của công ty luật Minh Khuê.

Tặng cho con tài sản khi ly hôn?

Luật sư tư vấn luật hôn nhân gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật Hôn nhân và gia đình 2014

Bộ luật dân sự 2005

2. Luật sư tư vấn:

Tài sản được tạo lập trong thời kỳ hôn nhân được xác định là tài sản chung vợ chồng. Do đó, về nguyên tắc, khi không chứng minh được công sức đóng góp tạo lập tài sản thì khối tài sản này được chia đôi.

Trường hợp, bố của bạn muốn nhường khối tài sản của mình cho hai con, bố bạn có thể lập hợp đồng tặng cho sau khi có quyết định của Tòa án về yêu cầu ly hôn.

Điều 465 có quy định về hợp đồng tặng cho như sau:

"Hợp đồng tặng cho tài sản là sự thoả thuận giữa các bên, theo đó bên tặng cho giao tài sản của mình và chuyển quyền sở hữu cho bên được tặng cho mà không yêu cầu đền bù, còn bên được tặng cho đồng ý nhận."

Bạn có thể tham khảo mẫu hợp đồng tặng cho sau: Mẫu hợp đồng tặng cho tài sản có điều kiện

Tham khảo bài viết liên quan:

Tặng cho tài sản có điều kiện ?

Tư vấn trường hợp ông bà đòi lại tài sản đã tặng cho ?

Thủ tục tặng nhà đất cho con ?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật hôn nhân gia đình miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Pháp luật Hôn nhân và gia đình.