Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê.

Thẩm quyền xử lý đơn phương ly hôn ?

Thẩm quyền tòa án trong vụ việc ly hôn đơn phương, gọi:1900 6162

 

Trả lời:

1. Cơ sở pháp luật:

Luật hôn nhân và gia đình 2014;

Bộ luật tố tụng dân sự 2004 sửa đổi bổ sung 2011.

2. Nội dung phân tích

Tòa án có thẩm quyền giải quyết việc ly hôn của bố mẹ bạn, sẽ được xác định như sau:

+ Về thẩm quyền theo chung:

Theo quy định tại điều 33 BLTTDS sửa đổi bổ sung 2011:

“Điều 33. Thẩm quyền của Tòa án nhân dân huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh.

1. Tòa án nhân dân huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh (sau đây gọi chung là Tòa án nhân dân cấp huyện) có thẩm quyền giải quyết theo thủ tục sơ thẩm những tranh chấp sau đây:

a) Tranh chấp về dân sự, hôn nhân và gia đình quy định tại Điều 25 và  Điều 27 của Bộ luật này;

b) Tranh chấp về kinh doanh, thương mại quy định tại khoản 1 Điều 29 của Bộ luật này;

c) Tranh chấp về lao động quy định tại khoản 1 Điều 31 của Bộ luật này”.

Theo đó, Điều 27. Những tranh chấp về hôn nhân và gia đình thuộc thẩm quyền giải quyết của Toà án

1.    Ly hôn, tranh chấp về nuôi con, chia tài sản khi ly hôn.

2.   Tranh chấp về chia tài sản chung của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân.

3.  Tranh chấp về thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn.

4.  Tranh chấp về xác định cha, mẹ cho con hoặc xác định con cho cha, mẹ.

5.  Tranh chấp về cấp dưỡng.

6.  Các tranh chấp khác về hôn nhân và gia đình mà pháp luật có quy định”.

Do đó, tòa án giải quyết ly hôn cho mẹ của bạn sẽ là tòa án nhân dân cấp huyện, quận, thị xã, thành phố trực thuộc trung ương.

+ Về thẩm quyền theo lãnh thổ:

Căn cứ khoản 1 điều 35 BLTTDS, Thẩm quyền giải quyết vụ án dân sự của Toà án theo lãnh thổ được xác định như sau:

“a) Toà án nơi bị đơn cư trú, làm việc, nếu bị đơn là cá nhân hoặc nơi bị đơn có trụ sở, nếu bị đơn là cơ quan, tổ chức có thẩm quyền giải quyết theo thủ tục sơ thẩm những tranh chấp về dân sự, hôn nhân và gia đình, kinh doanh, thương mại, lao động quy định tại các điều 25, 27, 29 và 31 của Bộ luật này”;

 Như vậy, trường hợp này mẹ của bạn nộp hồ sơ yêu cầu giải quyết việc ly hôn của mình tại TAND cấp huyện nơi bố bạn cư trú, làm việc.

Ngoài ra, căn cứ điểm b) khoản 1 điều 35 BLTTDS sửa đổi bổ sung 2011:

“b) Các đương sự có quyền tự thỏa thuận với nhau bằng văn bản yêu cầu Tòa án nơi cư trú, làm việc của nguyên đơn, nếu nguyên đơn là cá nhân hoặc nơi có trụ sở của nguyên đơn, nếu nguyên đơn là cơ quan, tổ chức giải quyết những tranh chấp về dân sự, hôn nhân và gia đình, kinh doanh, thương mại, lao động quy định tại các điều 25, 27 ,  29 và 31 của Bộ luật này”;

Do vậy, bố mẹ bạn còn có thể tự thỏa thuận với nhau bằng văn bản yêu cầu Tòa án cấp huyện nơi cư trú, làm việc của vợ hoặc chồng để giải quyết.

 Từ đó, thấy rằng để thực hiện thủ tục ly hôn của mẹ bạn có thể:

+ Gửi hồ sơ ly hôn lên tòa án nhân dân cấp huyện, quận, thị xã, thành phố trực thuộc trung ương nơi  bố bạn cư trú hoặc làm việc.

+ Hoặc bố mẹ bạn thỏa thuận bằng văn bản lựa chọn Tòa án sẽ giải quyết ly hôn, sau khi thỏa thuận được thì gửi đến Tòa án nhân dân cấp huyện, quận, thị xã, thành phố thuộc tỉnh nơi mà bố hoặc mẹ bạn đang cư trú hoặc làm việc.

Theo đó, trong trường hợp này mẹ bạn sẽ phải gửi hồ sơ ly hôn lên Tòa án nhân dân quận, huyện nơi bố bạn đang cư trú ở Hải Phòng. Ngoài ra, nếu hai người có thể tự thỏa thuận được thì có thể giải quyết ở Hải Phòng hoặc Đắk Lắk.

Trân trọng cám ơn!

Bộ phận tư vấn pháp luật hôn nhân - Công ty luật Minh Khuê