Chồng em cũng không đồng ý ly hôn Em muốn ly hôn va giành quyền nuôi con Nhưng chồng em lại không chịu đưa chứng minh thư photo của anh ấy cho em các giấy tờ khác em có đủ. Như vậy, nếu thiếu chứng mình thư của chồng em, thì tòa có thụ lý đơn không a? Trong trường hợp tòa giải quyết cho em được quyền nuôi con, em về nhà chồng em đón con, trong trường hợp gia đình nhà chồng em cố tình cản trở không cho em đón con em, thì em phải làm thế nào để có thể bảo vệ quyền lợi của em và con em a? Trong trường hợp em đã đón được con em về nuôi. Nhưng bố cháu lại cố tình xuống bắt cháu đi thì em phải làm gì để bảo vệ quyền lợi của mình a?.

Em xin chân thành cảm ơn!

Người gửi: N.L

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật hôn nhân của công ty Luật Minh Khuê

 

Thiếu chứng minh thư photo của chồng tòa có thụ lý đơn ly hôn không?

Luật sư tư vấn luật hôn nhân gọi:1900.6162

Trả lời:

Chào bạn! cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn Luật Minh Khuê. Vấn đề của bạn chúng tôi xin được trả lời như sau:

Cơ sở pháp lí:

Luật hôn nhân gia đình 2014

Nội dung phân tích:

Để làm thủ tục ly hôn đơn phương khi chồng bạn không đồng ý thì bạn cần chuẩn bị hồ sơ như sau:

- Đơn xin ly hôn  (theo mẫu của tòa án)

-  Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn (bản chính);

- Chứng minh nhân dân của vợ và chồng (bản sao có chứng thực);

- Giấy khai sinh của các con (bản sao có chứng thực);

- Sổ hộ khẩu gia đình (bản sao có chứng thực);

Theo quy định của pháp luật tố tụng dân sự bạn sẽ phải nộp đơn tại Tòa án nhân dân cấp huyện nơi chồng bạn đang cư trú, làm việc.

Nếu trong trường hợp bạn chưa có chứng minh thư nhân dân của chồng ngay tại thời điểm nộp đơn thì theo hướng dẫn của từng tòa khác nhau bạn có thể nộp giấy tờ chứng minh khác để thay thế như giấy tờ tùy thân khác có ảnh. Sau đó, sẽ bổ sung chứng minh thư còn thiếu sau.

Điều 82  Luật hôn nhân gia đình 2014 quy định:

Điều 82. Nghĩa vụ, quyền của cha, mẹ không trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn

1. Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ tôn trọng quyền của con được sống chung với người trực tiếp nuôi.

2. Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con.

3. Sau khi ly hôn, người không trực tiếp nuôi con có quyền, nghĩa vụ thăm nom con mà không ai được cản trở.

Cha, mẹ không trực tiếp nuôi con lạm dụng việc thăm nom để cản trở hoặc gây ảnh hưởng xấu đến việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con thì người trực tiếp nuôi con có quyền yêu cầu Tòa án hạn chế quyền thăm nom con của người đó.

Do đó, nếu bạn giành được quyền nuôi con thì bố cháu bé vẫn hoàn toàn có quyền thăm nom con. Tuy nhiên, nếu bố cháu lại cố tình xuống bắt cháu đi thì bạn có thể nhờ chính quyền địa phương can thiệp. Nếu như họ cố tình cản trở hoặc sau khi đã bị nhắc nhở, xử phạt mà vẫn cố tình như vậy thì họ có thể bị xử lý hình sự theo Điều 304 BLHS về Tội không chấp hành án. Cụ thể:

Điều 304. Tội không chấp hành án

Người nào cố ý không chấp hành bản án, quyết định của Toà án đã có hiệu lực pháp luật mặc dù đã bị áp dụng biện pháp cưỡng chế cần thiết, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm.

Trên đây là thư tư vấn của chúng tôi gửi đến bạn.

Chúng tôi hy vọng rằng, ý kiến tư vấn của chúng tôi sẽ giúp làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Trên từng vấn đề cụ thể, nếu bạn cần tham khảo thêm ý kiến chuyên môn của chúng tôi, xin hãy liên hệ trực tiếp với chúng tôi theo địa chỉ email Tư vấn pháp luật hôn nhân gia đình miễn phí qua Email hoặc qua Tổng đài tư vấn: 1900.6162.

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ.