Nếu ly hôn tôi có được quyền nuôi con không? Tôi thu nhập mỗi tháng 5 triệu còn vợ tôi thu nhập mỗi tháng 2 triệu 8 trăm. Tôi làm nhân viên bán hàng còn vợ tôi làm thợ may. Trình học vấn của tôi 12/12, còn vợ tôi 1/12, tài sản chung không có. Tôi có giấy chứng nhận vợ tôi bị nhiễm HIV/AIDS được 5 năm rồi, còn tôi xét nghiệm thì không bị nhiễm bệnh. Và con tôi cũng không bị nhiễm bệnh. Thưa luật sư những gì tôi nói là sự thật, nếu ra tòa ly hôn tôi có quyền được nuôi con không?

Xin luật sư tư vấn giúp tôi.  Tôi xin cảm ơn !
Người gửi: Le

Tư vấn thủ tục ly hôn trực tuyến

Luật sư tư vấn luật hôn nhân gia đình, gọi: 1900.6162

 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty chúng tôi, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014.

2. Nội dung phân tích:

Theo quy định pháp luật thì không có điều nào cấm phụ nữ nhiễm HIV kết hôn và nuôi con cả.

Khoản 3 điều 81 Luật Hôn nhân và gia đình quy định:

"Điều 81. Việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn

3. Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con."

Theo như bạn trình bày thì vợ bạn cũng có thu nhập, cũng có khả năng chăm sóc, nuôi dưỡng con.

Như vậy, theo quy định của pháp luật và thực tế bạn trình bày thì phần lớn vợ bạn sẽ là người trực tiếp nuôi con.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật hôn nhân - Công ty luật Minh Khuê