Nay, thủ tục li hôn giữa tôi và chồng cũ đã xong. Chúng tôi muốn đổi họ và tên cho con theo họ của người chồng sau.Cho tôi hỏi chúng tôi phải làm những thủ tục gì? Có cần văn bản đồng ý đổi tên cho con từ người chồng trước của tôi không? Có phải xét nghiệm ADN để chứng minh là cha con không?

Xin văn phòng luật sư giải đáp giúp tôi. Tôi xin chân thành cảm ơn!

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật hôn nhân công ty Luật Minh khuê. 

>> Luật sư tư vấn luật hôn nhân gọi:1900.6162

 

Trả lời:

 

Chào bạn, Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Căn cứ pháp luật:

- Bộ luật dân sự năm 2005

- Luật hôn nhân và gia đình năm 2014

- Nghị định 123/2015/NĐ-CP quy định chi tiết một số điều và biện pháp thi hành luật hộ tịch

2. Nội dung tư vấn:

- Theo quy định tại Điều 27 của Bộ Luật Dân sự năm 2005 thì cá nhân có quyền yêu cầu cơ quan nhà nước có thẩm quyền công nhận việc thay đổi họ, tên trong các trường hợp sau đây:

“a) Theo yêu cầu của người có họ, tên mà việc sử dụng họ, tên đó gây nhầm lẫn, ảnh hưởng đến tình cảm gia đình, đến danh dự, quyền, lợi ích hợp pháp của người đó;

b) Theo yêu cầu của cha nuôi, mẹ nuôi về việc thay đổi họ, tên cho con nuôi hoặc khi người con nuôi thôi không làm con nuôi và người này hoặc cha đẻ, mẹ đẻ yêu cầu lấy lại họ, tên mà cha đẻ, mẹ đẻ đã đặt;

c) Theo yêu cầu của cha đẻ, mẹ đẻ hoặc người con khi xác định cha, mẹ cho con;

d) Thay đổi họ cho con từ họ của cha sang họ của mẹ hoặc ngược lại;

đ) Thay đổi họ, tên của người bị lưu lạc đã tìm ra nguồn gốc huyết thống của mình;

e) Thay đổi họ, tên của người được xác định lại giới tính;

g) Các trường hợp khác do pháp luật về hộ tịch quy định”.

Ngoài ra theo Điều 7 Nghị định 123/2015/NĐ-CP quy định về điều kiện thay đổi, cải chính hộ tịch:

1. Việc thay đổi họ, chữ đệm, tên cho người dưới 18 tuổi theo quy định tại Khoản 1 Điều 26 của Luật Hộ tịch phải có sự đồng ý của cha, mẹ người đó và được

thể hiện rõ trong Tờ khai; đối với người từ đủ 9 tuổi trở lên thi còn phải có sự đồng ý của người đó.

2. Cải chính hộ tịch theo quy định của Luật Hộ tịch là việc chỉnh sửa thông tin cá nhân trong Sổ hộ tịch hoặc trong bản chính giấy tờ hộ tịch và chỉ được thực

hiện khi có đủ căn cứ để xác định có sai sót do lỗi của công chức làm công tác hộ tịch hoặc của người yêu cầu đăng ký hộ tịch.

Như vậy, bạn có thể hoàn toàn thay đổi họ tên cho con theo pháp luật quy định, nhưng phải được đạt được cả sự thỏa thuận chả đẻ của đứa bé

Chính vì thế, bạn cần có những giấy tờ, chứng cứ chứng minh đứa bé là con của bạn và người chồng sau, bạn có thể ra các cơ sở để xác định ADN để làm chứng cứ xác minh. Nếu chứng cứ của bạn không đủ để chứng minh đứa bé là con của bạn và người chồng sau thì theo pháp luật hôn nhân và gia đình thì  trong thời kỳ hôn nhân con được sinh ra đều là con chung của vợ chồng, căn cứ vào Điều 88 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014: "Điều 88. Xác định cha, mẹ

1. Con sinh ra trong thời kỳ hôn nhân hoặc do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân là con chung của vợ chồng.

Con được sinh ra trong thời hạn 300 ngày kể từ thời điểm chấm dứt hôn nhân được coi là con do người vợ có thai trong thời kỳ hôn nhân.

Con sinh ra trước ngày đăng ký kết hôn và được cha mẹ thừa nhận là con chung của vợ chồng.

2. Trong trường hợp cha, mẹ không thừa nhận con thì phải có chứng cứ và phải được Tòa án xác định"

Do vậy, người con sau của bạn ra đời vào thời điểm thủ tục ly hôn của bạn vẫn chưa được giải quyết xong chính vì thế vẫn được coi là trong thời kỳ hôn nhân

Vì thế vẫn là con chung của bạn và người chồng trước, nên việc thay đổi họ và tên của đứa bé vẫn phụ thuộc vào người chồng cũ đồng ý hay không. Tuy nhiên, nếu người chồng sau và bạn vẫn muốn đổi tên cho con thì cần phải làm những thủ tục để xác nhận người chồng sau là cha đẻ của đứa bé. 

- Tiếp theo, bạn phải làm thủ tục nhận cha con cho con bạn và người chồng sau theo quy định của pháp luật:

- Sau khi hoàn tất thủ tục nhận cha con giữa chồng mới, bạn tiếp tục làm thủ tục cải chính thay đổi họ, tên cho con của bạn và thay đổi lại thông tin cha đẻ của bé trong trường hợp phần khai về cha trong Sổ đăng ký khai sinh và bản chính Giấy khai sinh của người con đã ghi tên người chồng cũ, không phải là cha đẻ.

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo.

Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Mọi vướng mắc bác vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua

email: Tư vấn pháp luật hôn nhân gia đình miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư  hôn nhân và gia đình.