>> Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại gọi:   1900 6162

Tư vấn thủ tục đăng ký khai sinh cho con ?

Tư vấn thủ tục đăng ký khai sinh cho con - Ảnh minh họa

 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty chúng tôi, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014

Bộ luật Dân sự năm 2005

Nghị định 158/2005/NĐ-CP quy định về đăng ký và quản lý hộ tịch.

2. Nội dung phân tích:

Điểm c khoản 2 điều 5 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định:

"Điều 5. Bảo vệ chế độ hôn nhân và gia đình

2. Cấm các hành vi sau:

c) Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ;"

Trong trường hợp này, bạn đã có vợ mà lại kết hôn với một người khác như vậy bạn đã vi phạm chế độ hôn nhân và gia đình mà pháp luật bảo vệ. Tòa án sẽ không công nhận hai bạn là vợ chồng

Điều 29 Bộ luật Dân sự quy định:

"Điều 29. Quyền được khai sinh

Cá nhân khi sinh ra có quyền được khai sinh"

Như vậy, bất kể ai sinh ra đều có quyền được khai sinh.

Trong trường hợp này nếu bạn muốn có cả tên cha và mẹ trong giấy khai sinh của người con thì bạn sẽ phải làm thủ tục nhận con cùng với việc khai sinh cho con ngoài giá thú theo quy định tại Khoản 3 điều 50 Nghị định 158/2005/NĐ-CP:

"Điều 50. Thủ tục đăng ký khai sinh

3. Trong trường hợp khai sinh cho con ngoài giá thú, nếu không xác định được người cha, thì phần ghi về người cha trong sổ đăng ký khai sinh và giấy khai sinh để trống. Nếu vào thời điểm đăng ký khai sinh có người nhận con, thì Sở Tư pháp kết hợp giải quyết việc nhận con và đăng ký khai sinh"

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn luật hôn nhân - Công ty luật Minh Khuê