Cũng vì nợ nần của chồng tôi, và sự vô tâm không quan tâm đến vợ con, suốt ngày rượu và thường mượn cớ uống rượu về đánh vợ con mà cuộc sống vợ chồng tôi luôn có những mâu thuẫn và xung đột gay gắt đến giờ k thể hàn gắn được. Tôi làm đơn xin ly hôn đơn phương vậy xin cho tôi hỏi mức án phí phải nộp là bao nhiều? và khi phân chia tài sản sẽ phân chia ntn? còn khoản nợ vay ngân hàng sẽ được phân chia dựa trên cơ sở nào? Tôi rất mong sự hồi âm của quý công ty.

Tôi xin chân thành cảm ơn!
Người gửi: Hoang Van
 
Tư vấn thủ tục ly hôn  - Ảnh minh họa
 

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới công ty Luật Minh Khuê. Đối với tình huống về giải quyết li hôn như trên, tôi xin được tư vấn như sau:

Cơ sở pháp lí:

- Bộ luật tố tụng dân sự số 24/2004/QH11;

- Luật hôn nhân và gia đình số 22/2000/QH10;

- Nghị quyết 02/2000/NQ-HĐTP Của Hội đồng Thẩm phán Toà án nhân dân tối cao số 02/2000/NĐ-HĐTP ngày 23 tháng 12 năm 2000 hướng dẫn áp dụng một số quy định của Luật Hôn nhân và Gia đình năm 2000.

1. Về án phí li hôn được quy định cụ thể theo pháp luật như sau:

- Án phí dân sự sơ thẩm (án phí khi đi nộp đơn) là 200.000 đồng (nếu không tranh chấp về tài sản).

- Mức án phí sơ thẩm đối với các vụ án về tranh chấp dân sự (tranh chấp tài sản)  có  mức phí như sau:

Giá trị tài sản có tranh chấp

Mức án phí

a) Từ 4.000.000 đồng trở xuống

200.000 đồng

b) Từ trên 4.000.000 đồng đến 400.000.000 đồng

5% giá trị tài sản có tranh chấp

c) Từ trên 400.000.000 đồng đến 800.000.000 đồng

20.000.000 đồng + 4% của phần giá trị tài sản có tranh chấp vượt quá 400.000.000 đồng

d) Từ trên 800.000.000 đồng đến 2.000.000.000 đồng

36.000.000 đồng + 3% của phần giá trị tài sản có tranh chấp vượt quá 800.000.000 đồng

đ) Từ trên 2.000.000.000 đồng đến 4.000.000.000 đồng

72.000.000 đồng + 2% của phần giá trị tài sản có tranh chấp vượt quá 2.000.000.000 đồng

e) Từ trên 4.000.000.000 đồng

112.000.000 đồng + 0,1% của phần giá trị tài sản có tranh chấp vượt quá 4.000.000.000 đồng.

 

2. Về nguyên tắc phân chia tài sản vợ chồng.

Dựa trên quy định tại Điều 27, 32, 95 của Luật Hôn nhân và gia đình thì tài sản của vơ chồng được chia theo nguyên tắc:

- Tài sản chung của vợ chồng về nguyên tắc được chia đôi, nhưng có xem xét hoàn cảnh của mỗi bên, tình trạng tài sản, công sức đóng góp của mỗi bên vào việc tạo lập, duy trì, phát triển tài sản này. Lao động của vợ, chồng trong gia đình được coi như lao động có thu nhập;

- Tài sản chung của vợ chồng được chia bằng hiện vật hoặc theo giá trị; bên nào nhận phần tài sản bằng hiện vật có giá trị lớn hơn phần mình được hưởng thì phải thanh toán cho bên kia phần giá trị chênh lệch.

- Về phần thanh toán các khoản nợ có nghĩa vụ của vợ chồng sẽ do cả hai thỏa  thuận, nếu không thỏa thuận được sẽ yêu cầu tòa án giải quyết.

Như vậy, trường hợp về khoản nợ mà hai vợ chồng bạn đang thế chấp GCN quyền sử dụng đất tại ngân hàng sẽ do hai bạn thỏa thuận với nhau (cùng nhau trả hoặc một trong hai người có trách nhiệm trả nợ nhưng theo đó bên kia sẽ thực hiện một nghĩa vụ nào khác…). Trường hợp nếu hai bạn không thể tự thỏa thuận thì có thể yêu cầu TA giải quyết.

Hi vọng rằng, nếu có bất kì vấn đề pháp lí nào khác, bạn sẽ liên hệ với chúng tôi qua email Tư vấn pháp luật hôn nhân gia đình miễn phí qua Email hoặc qua tổng đài TVPL 1900 6162 để được trợ giúp trực tiếp.

Trân trọng cảm ơn!

Bộ phận tư vấn pháp luật hôn nhân - Công ty luật Minh Khuê