Vì vậy chị tôi muốn nhường quyền nuôi dạy cả 2 cháu cho chồng. Mong các chuyên gia tư vấn giúp chị gái tôi, cần chuẩn bị thủ tục gì để nhường quyền chăm sóc con cái (cả 2 cháu) cho chồng. Nếu như vậy, việc phân chia tài sản giữa 2 bên sẽ như thế nào? 
Tôi xin chân thành cám ơn. 
Người gửi: Pham

Câu hỏi được biên tập từchuyên mục hỏi đáp pháp luậtcủa Công ty Luật Minh Khuê.

Tư vấn thủ tục ly hôn trực tuyến

Luật sư tư vấn luật hôn nhân và gia đình gọi: 1900.1940

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty chúng tôi, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

Cơ sở pháp lý:

Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014.

Nội dung phân tích:

Khoản 2 điều 81 Luật Hôn nhân và gia đình quy định:

"Điều 81. Việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn

2. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con."

Như vậy, vợ chồng chị bạn có thể thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con sau ly hôn, nếu không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con. Theo như bạn trình bày thì chị bạn có điều kiện kinh tế khó khăn và chồng chị bạn là người bạo hành, xét trong trường hợp này nếu thấy cả cha và mẹ đều không đủ điều kiện trực tiếp nuôi con thì Tòa án quyết định giao con cho người giám hộ theo quy định của Bộ luật dân sự.

Việc phân chia tài sản sau ly hôn sẽ được thực hiện theo nguyên tắc, tài sản riêng của ai sẽ thuộc về người đấy, tài sản chung của vợ chồng thì chia đôi nhưng có tính tới các yếu tố:

- Hoàn cảnh của gia đình và của vợ, chồng;

- Công sức đóng góp của vợ, chồng vào việc tạo lập, duy trì và phát triển khối tài sản chung. Lao động của vợ, chồng trong gia đình được coi như lao động có thu nhập;

- Bảo vệ lợi ích chính đáng của mỗi bên trong sản xuất, kinh doanh và nghề nghiệp để các bên có điều kiện tiếp tục lao động tạo thu nhập;

- Lỗi của mỗi bên trong vi phạm quyền, nghĩa vụ của vợ chồng.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ.