Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật hôn nhân của Công ty Luật Minh Khuê.

Tổ chức hôn lễ mà không cần đăng ký kết hôn?

Luật sư tư vấn luật hôn nhân gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật hôn nhân và gia đình năm 2014

2. Luật sư tư vấn:

Tổ chức hôn lễ là một tập quán của Việt Nam, pháp luật hiện này không có quy định về tập quán này. Bạn có thể tố chức hôn lễ nhưng việc tổ chức này không làm phát sinh quan hệ vợ chồng trên cơ sở pháp lý. Vì vậy, để là vợ chồng hợp pháp theo đúng quy định của pháp luật bạn phải đăng ký kết hôn tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

Điều 9 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định rõ:

"Điều 9. Đăng ký kết hôn
1. Việc kết hôn phải được đăng ký và do cơ quan nhà nước có thẩm quyền thực hiện theo quy định của Luật này và pháp luật về hộ tịch.
Việc kết hôn không được đăng ký theo quy định tại khoản này thì không có giá trị pháp lý."

Tham khảo bài viết liên quan:

Tư vấn về tuổi kết hôn

Thủ tục cấp giấy lại giấy chứng nhận đăng ký kết hôn?

Sống với nhau từ năm 1987 không đăng ký kết hôn có phải thực hiện thủ tục ly hôn không ?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật hôn nhân gia đình miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Pháp luật Hôn nhân và gia đình.