Hiện tại, anh cũng mới cai nghiện về nhưng em thấy biểu hiên của anh như lại nghiện lại, tài sản của vợ chồng em đã bị anh bán hết giờ đây còn nợ rất nhiều nữa mà số nợ đó đều là của những người trong cơ quan em cho vay. con em mới được 7 tháng tuổi, em muốn ly hôn nhưng em biết anh ấy ko bao giờ đồng ý mà ly hôn bên nhà anh ấy cũng không cấp dưỡng được cho con em. em muốn hỏi nếu em đơn phương ly hôn thì con em sẽ được chia cho ai nuôi và nếu em nuôi thì theo luật con em sẽ được cấp dưỡng bao nhiêu một tháng. vì em không có đủ khả năng nuôi cả 2 đứa con nên em cần cấp dưỡng cho đứa con chung để em nuôi con. nếu chồng em không cấp dưỡng được cho con em vậy gia đình chồng em có phải cấp dưỡng thay không? Em xin chân thành cảm ơn!

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật hôn nhân và gia đình của công ty Luật Minh Khuê.

 

Luật sư tư vấn hôn nhân gia đình gọi 1900.1940.

Trả lời:

Chào bạn, Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Cơ sở pháp lý:
Luật hôn nhân gia đình năm 2014.

Nội dung phân tích:

Theo quy định tại Điều 81 Luật hôn nhân gia đình năm 2014 quy đình về việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn:

Điều 81. Việc trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con sau khi ly hôn

1. Sau khi ly hôn, cha mẹ vẫn có quyền, nghĩa vụ trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con chưa thành niên, con đã thành niên mất năng lực hành vi dân sự hoặc không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình theo quy định của Luật này, Bộ luật dân sự và các luật khác có liên quan.

2. Vợ, chồng thỏa thuận về người trực tiếp nuôi con, nghĩa vụ, quyền của mỗi bên sau khi ly hôn đối với con; trường hợp không thỏa thuận được thì Tòa án quyết định giao con cho một bên trực tiếp nuôi căn cứ vào quyền lợi về mọi mặt của con; nếu con từ đủ 07 tuổi trở lên thì phải xem xét nguyện vọng của con.

3. Con dưới 36 tháng tuổi được giao cho mẹ trực tiếp nuôi, trừ trường hợp người mẹ không đủ điều kiện để trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc cha mẹ có thỏa thuận khác phù hợp với lợi ích của con.

Ngoài ra, tại Điều 107 Luật hôn nhân gia đình năm 2014 quy định về nghĩa vụ cấp dưỡng như sau:

Điều 107. Nghĩa vụ cấp dưỡng

1. Nghĩa vụ cấp dưỡng được thực hiện giữa cha, mẹ và con; giữa anh, chị, em với nhau; giữa ông bà nội, ông bà ngoại và cháu; giữa cô, dì, chú, cậu, bác ruột và cháu ruột; giữa vợ và chồng theo quy định của Luật này.

Nghĩa vụ cấp dưỡng không thể thay thế bằng nghĩa vụ khác và không thể chuyển giao cho người khác.

2. Trong trường hợp người có nghĩa vụ nuôi dưỡng trốn tránh nghĩa vụ thì theo yêu cầu của cá nhân, cơ quan, tổ chức được quy định tại Điều 119 của Luật này, Tòa án buộc người đó phải thực hiện nghĩa vụ cấp dưỡng theo quy định của Luật này.

Theo thông tin bạn cung cấp cho chúng tôi thì con của bạn lúc này mới được 7 tháng tuổi nên khi bạn đơn phương ly hôn con bạn sẽ được giao cho bạn trực tiếp chăm sóc, nuôi dưỡng. Trong trường hợp bạn không có đủ điều kiện để trực tiếp chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con hoặc giữa bạn và chồng bạn có thỏa thuận khác thì con ban sẽ được giao theo thỏa thuận của hai bên để phù hợp với lợi ích của hai bên.

Bên cạnh đó, khi bạn ly hôn thì chồng của bạn sẽ có nghĩa vụ cấp dưỡng cho con và nghĩa vụ cấp dưỡng này không thể chuyển giao cho người khác. Mức cấp dưỡng phụ thuộc vào khả năng thực tế của chồng bạn. Trong trường hợp, chồng bạn không có khả năng cấp dưỡng thì ông bà của cháu cũng không được cấp dưỡng. Ông bà chỉ được cấp dưỡng cho cháu  khi cháu chưa thành niên, cháu đã thành niên nhưng không có khả năng lao động, không có tài sản để nuôi mình và không có người cấp dưỡng theo quy định tại Điều 112 Luật hôn nhân gia đình ( Khoản 1 Điều 113 Luật hôn nhân gia đình).

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo.

Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.1940 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật hôn nhân gia đình miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!         

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư Tư vấn pháp luật hôn nhân.