Theo như tôi được biết thì con dưới 36 tháng tuổi sẽ được người mẹ nuôi, nhưng xin cho hỏi, vậy sẽ được nuôi mãi mãi hay như thế nào ạ? Trong lúc mang thai và sinh con, tôi nghỉ việc nên bây giờ còn chăm con nên tôi chưa thể đi làm lại được. 

Tôi xin cảm ơn nhiều!

Người gửi: Nhi

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật hôn nhân của Công ty Luật Minh Khuê

 

Tư vấn pháp luật hôn nhân và gia đình

Luật sư tư vấn pháp luật hôn nhân gia đình 1900.6162

Trả lời

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty chúng tôi. Về vấn đề của bạn, chúng tôi xin trả lời như sau:

Cơ sở pháp lý

Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 

Phân tích nội dung

Theo quy định tại khoản 3 Điều 81 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 thì con dưới 36 tháng tuổi sẽ được giao cho mẹ trực tiếp nuôi dưỡng nếu bạn và chồng không có thỏa thuận khác.

Tuy nhiên, Điều 84 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 cũng có quy định về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn. Cụ thể khoản 2 Điều 84 quy định như sau: 

"Điều 84. Thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn

2. Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con được giải quyết khi có một trong các căn cứ sau đây:

a) Cha, mẹ có thỏa thuận về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phù hợp với lợi ích của con;

b) Người trực tiếp nuôi con không còn đủ điều kiện trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con."

Như vậy, Tòa án chỉ giải quyết việc thay đổi người trực tiếp nuôi con khi có một trong các căn cứ nêu trên. Trong trường hợp con trên 7 tuổi thì Tòa sẽ xem xét đến cả nguyện vọng của con.

Hiện tại, do bạn mới sinh con được 2 tháng, chưa đi làm lại nên nếu bạn và chồng không có thỏa thuận khác thì bạn sẽ là người được giao trực tiếp nuôi dưỡng con ít nhất cho đến khi con bạn được 36 tuổi. Sau khi con bạn đủ 36 tháng tuổi, nếu bạn và chồng không có thỏa thuận về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con hoặc bạn không còn đủ điều kiện để trực tiếp nuôi con nhưng chồng bạn hoặc cá nhân, tổ chức (theo quy định tại khoản 5 Điều 84 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014) có quyền yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con không yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con thì bạn vẫn được quyền tiếp tục nuôi con.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Rất cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.

Trân trọng ./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ