Tất cả giấy tờ nhà cửa, đất đai đều do Dượng tôi đứng tên. Nay Dì tôi đã mất, Dượng sinh tật trai gái, rượu chè không lo làm ăn nên đã bán đi 1 phần đất được 140 triệu và đã tiêu xài  hết toàn bộ số tiền đó. Xét thấy trong tương lai gần sẽ bán cả nhà cửa để tiêu xài. Cháu tôi (bé gái 8 Tuổi) vì không phải là con ruột của Dượng nên Dượng sẽ không lo cho nó và nếu Dượng tôi bán nhà thì cháu sẽ không có nhà ở. Mặc dù mọi người trong gia đình đã khuyên giải nhưng Dượng tôi nói rõ là sẽ bán nhà còn thách thức kiện tụng chẳng làm được gì vì Dượng tôi là chủ sỏ hữu. Theo quy định của pháp luật, tôi phải làm gì để cháu tôi được chia số tài sản là tài sản chung của 2 vợ chồng anh chị tôi?

Tôi xin chân thành cảm ơn và rất mong sự phản hồi từ các Quý Luật sư Công ty tư vấn Luật Minh Khuê.

Tôi rất mong nhận được lời tư vấn vào địa chỉ email này.

Kính thư
Người gửi: Sang

>> Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại gọi:   1900.1940

Tư vấn thủ tục phân chia tài sản ?

Tư vấn thủ tục phân chia tài sản  - Ảnh minh họa

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới chuyên mục hỏi đáp pháp luật công ty chúng tôi. Câu hỏi của bạn được giải đáp như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

- Bộ luật dân sự 2005 

2. Luật sư tư vấn:

Trước hết, bạn phải xác định được rằng đất đai nhà cửa được hình thành trước khi Dì và Dượng của bạn kết hôn hay trong thời kỳ hôn nhân. Nếu hình thành trong thời kỳ hôn nhân thì đây được coi là tài sản chung của hai người. Dì của bạn mất thì phần nửa tài sản sẽ là di sản của Dì. Do bà ấy không để lại di chúc nên trường hợp này phần di sản sẽ được chia theo pháp luật theo quy định tạidiểm b khoản 1 Điều 675 Bộ luật dân sự.

Điều 675. Những trường hợp thừa kế theo pháp luật

1. Thừa kế theo pháp luật được áp dụng trong những trường hợp sau đây:

a) Không có di chúc;

b) Di chúc không hợp pháp;

c) Những người thừa kế theo di chúc đều chết trước hoặc chết cùng thời điểm với người lập di chúc; cơ quan, tổ chức được hưởng thừa kế theo di chúc không còn vào thời điểm mở thừa kế;

d) Những người được chỉ định làm người thừa kế theo di chúc mà không có quyền hưởng di sản hoặc từ chối quyền nhận di sản.

Vậy con gái dì cũng được hưởng đối với phần di sản này theo quy định tại Điều 676 về hàng thừa kế thứ nhất.

Điều 676. Người thừa kế theo pháp luật  

1. Những người thừa kế theo pháp luật được quy định theo thứ tự sau đây:

a) Hàng thừa kế thứ nhất gồm: vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ, cha nuôi, mẹ nuôi, con đẻ, con nuôi của người chết;

 Để có thể đòi quyền lợi cho cháu, bạn phải là người giám hộ của cháu bé. Khi đã trở thành người giám hộ bạn có thể làm đơn khởi kiện yêu cầu phân chia di sản thừa kế. Hồ sơ bao gồm:

- Đơn khởi kiện yêu cầu phân chia di sản thừa kế

- Giấy chứng tử của Dì bạn

- Các giấy tờ liên quan đến tài sản tranh chấp như GCNQSDĐ và quyền sở hữu nhà ở.

- Giấy xác nhận bạn là  người giám hộ trực tiếp của cháu bé

Sau khi có đủ các giấy tờ này bạn sẽ nộp lên Tòa án nhân dân cấp huyện nơi mà Dượng của bạn đang cư trú và cũng là nơi có tài sản theo quy định tại Điều 35 Bộ luật tố tụng dân sự.

Nhưng thực tế, về mặt pháp luật Dượng của cháu vẫn là người giám hộ của cháu, vì vậy để làm thủ tục thay đổi người giám hộ cần phải đáp ứng các điều kiện sau theo quy định tại Điều 70 BLDS 2005:

- Người giám hộ không còn đủ các điều kiện theo quy định tại Điều 60 Bộ luật dân sự năm 2005.

- Người giám hộ là cá nhân chết hoặc bị Tòa án tuyên bố mất tích, tổ chức làm giám hộ chấm dứt hoạt động.

- Người giám hộ vi phạm nghiêm trọng nghĩa vụ giám hộ.

- Người giám hộ đề nghị thay đổi và có người khác nhận làm giám hộ

Trường hợp của bạn, bạn phải chứng minh rằng Dượng của cháu bé có đạo đức không tốt hay có hành vi bạo lực với cháu bé thì cơ quan thẩm quyền mới có thể xem xét đ thay đổi người giám hộ cho cháu.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn luật hôn nhân - Công ty luật Minh Khuê

--------------------------------------------- 

THAM KHẢO DỊCH VỤ TƯ VẤN LIÊN QUAN:

1. Tư vấn pháp luật lao động;

2.Tư vấn pháp luật lĩnh vực dân sự;

3. Tư vấn luật hành chính Việt Nam;

4. Luật sư riêng cho doanh nghiệp;

5. Dịch vụ luật sư tư vấn giải quyết tranh chấp tại tòa án.

6. Luật sư tư vấn giải quyết tranh chấp hôn nhân gia đình;