Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật hôn nhân và gia đình của Công ty luật Minh Khuê.

Tư vấn đăng ký kết hôn trước hay sau khi làm đám cưới?

Luật sư tư vấn luật hôn nhân gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật hôn nhân và gia đình số 52/2014/QH13 của Quốc hội

2. Luật sư tư vấn:

Theo Điều 9 Luật hôn nhân và gia đình về đăng ký kết hôn:

"Điều 9. Đăng ký kết hôn

1. Việc kết hôn phải được đăng ký và do cơ quan nhà nước có thẩm quyền thực hiện theo quy định của Luật này và pháp luật về hộ tịch.

Việc kết hôn không được đăng ký theo quy định tại khoản này thì không có giá trị pháp lý."

Như vậy, nếu không đăng ký kết hôn thì không được coi là vợ chồng về mặt pháp lý.

Theo Điều 14 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 về hậu quả của nam nữ chung sống với nhau như vợ chồng:

"Điều 14. Giải quyết hậu quả của việc nam, nữ chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn

1. Nam, nữ có đủ điều kiện kết hôn theo quy định của Luật này chung sống với nhau như vợ chồng mà không đăng ký kết hôn thì không làm phát sinh quyền, nghĩa vụ giữa vợ và chồng. Quyền, nghĩa vụ đối với con, tài sản, nghĩa vụ và hợp đồng giữa các bên được giải quyết theo quy định tại Điều 15 và Điều 16 của Luật này."

Do đó việc tổ chức đám cưới của bạn chỉ được coi là chung sống với nhau như vợ chồng nên không làm phát sinh quyền và nghĩa vụ giữa vợ chồng.

Những điều cần lưu ý: Việc bạn tổ chức đám cưới trước sau đó đăng ký kết hôn sau thì xác lập quan hệ vợ chồng của bạn từ tính từ thời điểm đăng ký kết hôn.

Tham khảo bài viết liên quan:

Hôn nhân đồng tính: Ủng hộ hay không ủng hộ?

Tranh chấp tài sản trong hôn nhân gia đình ?

Tư vấn về pháp luật hôn nhân và gia đình ?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật hôn nhân gia đình miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Pháp luật Hôn nhân và gia đình.