Vào ngày 28/6 tôi cho con vào nhà nội chơi 7 ngày, sau 7 ngày không thấy con về và tôi vào nhà nội chở con thì bà nội nói bố nó chở đi Quy Nhơn rồi. Sau đó tôi điện thoại hỏi bố của con tôi thì ông nói "Nó không về nữa đâu. Đi kiện ra tòa mà lấy con đi". Tôi làm đơn báo công an hai xã của tôi và chồng tôi ở, báo tòa án, báo thi hành án dân sự. Nhưng tất cả đều không giải quyết đơn cho tôi. 

Vậy tôi biết làm sao bây giờ?

Mong Luật sư tư vấn giúp tôi. 

Trân trọng cảm ơn.

Người gửi: T.N

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn luật hôn nhân gia đình của Công ty Luật Minh Khuê.

Tư vấn giải quyết vấn đề chồng bắt con đi sau ly hôn ? 

Luật sư tư vấn luật hôn nhân gia đình gọi số: 1900.6162

Trả lời:

 

Chào bạn! Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi thắc mắc tới Công ty Luật Minh Khuê chúng tôi. Với những thông tin mà bạn cung cấp, chúng tôi xin được tư vấn cho bạn như sau

Căn cứ pháp lý

Nghị định số 167/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; phòng, chống tệ nạn xã hội; phòng cháy và chữa cháy; phòng, chống, chống bạo lực gia đình

Bộ luật hình sự 1999 sửa đổi bổ sung 2009

Nội dung tư vấn

Mặc dù bạn đã ly hôn nhưng vẫn tạo cho con điều kiện để phát triển, tạo cơ hội để bé gặp gia đình bên nội và bố của cháu. Tuy nhiên, sự việc gây căng thẳng chính là việc bố cháu bé bắt bé đến nơi khác mà không được sự đồng ý của bạn - người được Tòa án trao quyền trực tiếp nuôi dưỡng con sau khi ly hôn. Với hành vi  phạm quyền nuôi dưỡng, chăm sóc con  thì anh ta sẽ bị xử phạt hành chính với mức phạt từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng theo quy định tại Điều 53 nghị định 167/2013/NĐ-CP

Điều 53: Hành vi ngăn cản việc thực hiện, quyền nghĩa vụ trong quan hệ gia đình giữa ông, bà và cháu; giữa cha, mẹ và con; giữa vợ và chồng; giữa anh, chị, em với nhau
"Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 100.000 đồng đến 300.000 đồng đối với hành vi ngăn cản quyền thăm nom, chăm sóc giữa ông, bà và cháu; giữa cha, mẹ và con, trừ trường hợp cha mẹ bị hạn chế quyền thăm nom con theo quyết định của tòa án; giữa vợ và chồng; giữa anh, chị, em với nhau"

Việc bạn đã báo cơ quan công an nhưng họ không giải quyết đơn cho bạn thì đây là một sự vi phạm pháp luật. Bạn tiếp tục làm đơn tố cáo hành vi vi phạm của anh ta về việc đưa con đi nơi khác mà không được sự đồng ý của bạn với cơ quan công an. Nếu sau khi được can thiệp mà anh ta vẫn không đưa bé về với bạn thì sẽ bị khỏi tố về tội không chấp hành án theo quy định tại Điều 304 Bộ luật hình sự 

Điều 304. Tội không chấp hành án

"Người nào cố ý không chấp hành bản án, quyết định của Toà án đã có hiệu lực pháp luật mặc dù đã bị áp dụng biện pháp cưỡng chế cần thiết, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ sáu tháng đến ba năm."

Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi dành cho quý khách hàng, ý kiến tư vấn dựa trên những quy định của pháp luật và thông tin mà khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra sự tư vấn là để cá nhâ, tổ chức tham khảo. Nếu còn vấn đề thắc mắc bạn có thể liên hệ với chúng tôi qua tổng đài 1900.6162 để được tư vấn pháp luật trực tiếp.

TRÂN TRỌNG./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT HÔN NHÂN.