Lúc ly hôn vì điều kiện của Chồng Em và nhiều lý do từ gia đình nên Em đã để Chồng nuôi con. Cháu ở với Ông bà nội. Nhưng mẹ chồng Em phải thường xuyên đi làm nên để Ông nôi nuôi.

Ông cháu suốt ngày say rượu, chửi bới. Bây Giờ chồng Em có ý lấy người khác đưa rề nhà nói là người yêu một cách công khai. Em muốn lấy lại quyền nuôi con nhưng hiện tại con Em đã được pháp luật giải quyết cho chồng Em nuôi. Em muốn hỏi nếu Em muốn giành lại quyền nuôi con thì phải làm gì ? Em cũng muốn làm đơn kiện chồng Em vì 2 lý do: 1. Là đã giao cấu với trẻ vị thành niên khi Em chưa đủ 18 tuổi theo giấy khai sinh ? 2. Là chuyện chồng Em ngoại tình khi đang có vợ hợp pháp trên danh nghĩa giấy tờ. Em muốn biết nếu Em làm đơn như vậy thì Em cần những giấy tờ gì ? Cần bao nhiêu tiền ? Với hai lý do đó Em có thể kiện thành công để cho Anh ta vào tù và giành lại quyền nuôi con không ạ? Mong Luật Minh Khuê tư vấn giúp Em ?

Em biết tội giao cấu với trẻ vị thành niên dù có tự nguyện vẫnp hải đi tù đúng không ạ? Vậy bị phạt tù bao lâu? và nếu giao cấu có thai phải bỏ thì tội sẽ như thế nào ? Em sinh năm 1993, còn chồng sinh năm 1988. Em mong luật Minh Khuê trả lời thư sớm để Em có thể quyết định sớm và đón con Em về. Em không thể để họ đối xử không tốt với con gái Em.

Cho Em hỏi thêm một vấn đề pháp lý khác là: Một người đóng bảo hiểm được 5 tháng nếu phá thai hoặc bị sinh non mà con chết thì có được hưởng chế độ gì không ? người đó chưa đóng đủ 6 tháng bảo hiểm, thai được hơn  tháng ? Mong luật sư tư vấn giúp.

Em xin cảm ơn!

Người hỏi: HTN

Câu hỏi được biên tập từ fanpage của Luật Minh Khuê

Tư vấn thủ tục khởi kiện giành quyền nuôi con?

Tư vấn thủ tục khởi kiện giành quyền nuôi con gọi: 1900 6162

 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn pháp luật trực tuyến của công ty chúng tôi, với câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014.

Bộ luật Hình sự năm 1999.

Luật Bảo hiểm xã hội năm 2006.

2. Nội dung phân tích:

* Thứ nhất về thay đổi người trực tiếp nuôi con:

Theo quy định tại điều 84 Luật Hôn nhân và gia đình thì bạn có quyền yêu cầu Tòa án thay đổi người trực tiếp nuôi con nếu giữa bạn và chồng có thỏa thuận với nhau về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con hoặc nếu bạn có chứng cứ chứng minh chồng bạn không còn đủ điều kiện trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con:

"Điều 84. Thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn

1. Trong trường hợp có yêu cầu của cha, mẹ hoặc cá nhân, tổ chức được quy định tại khoản 5 Điều này, Tòa án có thể quyết định việc thay đổi người trực tiếp nuôi con.

2. Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con được giải quyết khi có một trong các căn cứ sau đây:

a) Cha, mẹ có thỏa thuận về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phù hợp với lợi ích của con;

b) Người trực tiếp nuôi con không còn đủ điều kiện trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con.

3. Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phải xem xét nguyện vọng của con từ đủ 07 tuổi trở lên.

4. Trong trường hợp xét thấy cả cha và mẹ đều không đủ điều kiện trực tiếp nuôi con thì Tòa án quyết định giao con cho người giám hộ theo quy định của Bộ luật dân sự.

5. Trong trường hợp có căn cứ theo quy định tại điểm b khoản 2 Điều này thì trên cơ sở lợi ích của con, cá nhân, cơ quan, tổ chức sau có quyền yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con:

a) Người thân thích;

b) Cơ quan quản lý nhà nước về gia đình;

c) Cơ quan quản lý nhà nước về trẻ em;

d) Hội liên hiệp phụ nữ."

* Thứ hai: về tội giao cấu với trẻ em:

Trong thư bạn gửi đến cho chúng tôi, bạn chỉ trình bày chồng bạn giao cấu với bạn khi bạn chưa đủ 18 tuổi nhưng không trình bày rõ khi giao cấu độ tuổi chính xác của bạn là bao nhiêu vì vậy chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Nếu chồng bạn giao cấu với bạn khi bạn từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi thì chồng bạn sẽ phạm tội giao cấu với trẻ em theo quy định tại điều 115 Bộ luật Hình sự, như vậy mặc dù hành vi giao cấu là tự nguyện nhưng chồng bạn vẫn phải bị phạt tù:

"Điều 115.  Tội giao cấu với trẻ em  

1.  Người nào đã thành niên mà giao cấu với trẻ em từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi, thì bị phạt tù từ một năm đến năm năm.

2.  Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ ba năm đến mười năm:

a) Phạm tội nhiều lần;

b) Đối với nhiều người;

c) Có tính chất loạn luân;

d) Làm nạn nhân có thai;

đ) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 31% đến 60%.

3. Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ bảy năm đến mười lăm năm:

a) Gây tổn hại cho sức khoẻ của nạn nhân mà tỷ lệ thương tật từ 61% trở lên;

b) Biết mình bị nhiễm HIV mà vẫn phạm tội."

Nếu trong thời điểm đó bạn từ đủ 16 tuổi trở lên và căn cứ theo những gì bạn trình bày thì chúng tôi có thể hiểu rằng khi giao cấu bạn hoàn toàn tự nguyện, pháp luật hình sự không điều chỉnh hành vi của chồng bạn. Như vậy, chồng bạn hoàn toàn không phải đi tù vì hành vi của mình.

* Thứ ba: về việc chồng bạn ngoại tình khi đang có vợ hợp pháp:

Điểm c khoản 2 điều 5 Luật Hôn nhân và gia đình quy định :" Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ;"

Như vậy, pháp luật chỉ bảo vệ chế độ hôn nhân và gia đinh, nghiêm cấm các hành vi vi phạm chế độ hôn nhân và gia đình, không có quy định nào về việc kiện chồng hay vợ ngoại tình vì vậy mà bạn không thể kiện chồng bạn ngoại tình được.

* Thứ tư: về việc bỏ thai:

Quyền sinh con hay nạo phá thai là quyền nhân thân của bạn, không ai có quyền ép buộc bạn phải phá thai. Nếu bạn bị ép buộc phá thai vì lý do lựa chọn giới tính thai nhi thì người ép buộc bạn sẽ bị xử phạt hành chính, mức phạt từ 3 đến 15 triệu VNĐ. Theo quy định tại khoản 4 điều 2 Luật Hôn nhân và gia đình thì việc có thai rồi bỏ thì chính bạn, chồng bạn..đã thiếu trách nhiệm trong việc thực hiện kế hoạch hóa gia đình. Hơn nữa, hành vi có thai rồi bỏ là hành vi vi phạm đạo đức xã hội.

* Thứ năm: về chế độ bảo hiểm:

Điều 28 Luật Bảo hiểm xã hội quy định:

"Điều 28. Điều kiện hưởng chế độ thai sản

1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi;

d) Người lao động đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản.

2. Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi."

Như vậy, người đóng bảo hiểm được 5 tháng nếu phá thai hoặc bị sinh non mà con chết thì không được hưởng chế độ thai sản.

Trường hợp một người chưa đóng đủ 6 tháng bảo hiểm, thai được hơn  tháng, trường hợp này người đó tiếp tục đóng bảo hiểm cho đến khi sinh con. Nếu trước khi sinh con người đó đóng bảo hiểm từ đủ 6 tháng trở nên thì người đó được hưởng chế độ thai sản, nếu trước khi sinh con người đó chưa đóng bảo hiểm từ đủ 6 tháng thì người đó không được hưởng chế độ thai sản.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi. Mọi vướng mắc vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận Luật sư tư vấn pháp luật hôn nhân gia đình trực tuyến qua điện thoại, gọi: 1900 6162 để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ trực tiếp.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn luật hôn nhân  - Công ty luật Minh Khuê