Khi cưới xong ở trong Nam thì bọn em lại ra quê em để đi đăng ký lại cho đúng họ của em. Từ đó chúng em lại vào trong Nam làm ăn và đã sinh được hai cháu gái cháu lớn 16 tuổi cháu bé 10 tuổi,  vợ chồng em đã mua được 4 thửa đất. Một thửa đứng tên em , một thửa đứng tên cả hai vợ chồng, một thửa mua hộ cho người cháu nhưng đứng tên em, một thửa đang chờ cấp sổ đỏ.

Bây giờ vợ chồng em ly hôn thì làm thủ tục ly hôn ở trong Nam hay ngoài Bắc ?

Về tài sản em muốn thoả thuận với vợ lấy lại 4 thửa đất trên để sử dụng cho riêng mình thì em phải làm những giấy tờ và thủ tục gì cho từng thửa đất và ở đâu ? Và hai con gái nhà em bây giờ và sau này có quyền gì về những tài sản trên ?

Khi em đã hợp thức hoá được 4 thửa đất trên là của mình thì sau này em muốn sang nhượng lại cho người khác thì vợ em và hai con gái có phải ký giấy tờ sang nhượng không?

Em xin chân thành cảm ơn!!

Người gửi: N.V.H

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật hôn nhân của Công ty luật Minh Khuê,

Tư vấn thủ tục thành lập

Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại gọi:  - 1900.6162

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã quan tâm và gửi câu hỏi về chuyên mục tư vấn pháp luật của chúng tôi.Vấ đề của bạn như sau

Cơ sở pháp lý:

Luật hôn nhân và gia đình 2014

Luật tố tụng dân sự số 24/2004/QH11 của Quốc hội

Bộ Luật Tố tụng dân sự số 65/2011/QH12 sửa đổi của Quốc hội

Luật đất đai số 45/2013/QH13 của Quốc hội

Nghị định 43/2014/NĐ-CP:

Nội dung phân tích:

Thứ nhất, Về việc ly hôn 

Hiện nay gia đình bạn đang sinh sống trong Nam và vợ chồng bạn thỏa thuận được với nhau về vấn đề ly hôn thì bạn sẽ làm đơn xin thuận tình ly hôn.Căn cứ  quy định của Bộ Luật Tố tụng dân sự năm 2005 thì:

Trường hợp thuận tình ly hôn: Nộp đơn tại TAND huyện, quận, thị xã, TP thuộc tỉnh nơi cư trú, làm việc của một trong hai bên vợ hoặc chồng.

Như vậy thì bạn hoàn toàn có thể nộp đơn trong Nam.

Thứa hai, về vấn đề tài sản:

Nếu như vợ chồng bạn có thể thỏa thuận với nhau về việc chia tài sản thì hoàn toàn có thể yêu cầu tòa công nhận việc thỏa thuận này và việc thỏa thuận này sẽ phải đảm bảo cho lợi ích mỗi bên.

Căn cứ luật hôn nhân gia đình 2014 quy định điều  Điều 59. Nguyên tắc giải quyết tài sản của vợ chồng khi ly hôn

"2. Tài sản chung của vợ chồng được chia đôi nhưng có tính đến các yếu tố sau đây:

a) Hoàn cảnh của gia đình và của vợ, chồng;

b) Công sức đóng góp của vợ, chồng vào việc tạo lập, duy trì và phát triển khối tài sản chung. Lao động của vợ, chồng trong gia đình được coi như lao động có thu nhập;

c) Bảo vệ lợi ích chính đáng của mỗi bên trong sản xuất, kinh doanh và nghề nghiệp để các bên có điều kiện tiếp tục lao động tạo thu nhập;

d) Lỗi của mỗi bên trong vi phạm quyền, nghĩa vụ của vợ chồng.

3. Tài sản chung của vợ chồng được chia bằng hiện vật, nếu không chia được bằng hiện vật thì chia theo giá trị; bên nào nhận phần tài sản bằng hiện vật có giá trị lớn hơn phần mình được hưởng thì phải thanh toán cho bên kia phần chênh lệch."

Nếu như thoả thuận với vợ lấy lại 4 thửa đất trên để sử dụng cho riêng mình tức là nhận phần tài sản bằng hiện vật thì bạn sẽ thanh toán lại cho vợ mình giá trị chênh lệch.

Đối với những mảnh đất chưa đứng tên bạn thì sẽ đi làm thủ sang tên

Khi chuyển nhượng quyền sử dụng đất từ người này sang người khác chúng ta cần tiến hành thủ tục đăng ký quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật để bảo vệ quyền và lợi ích hợp pháp của mình nhằm tránh những tranh chấp hoặc các rủi ro không đáng có liên quan tới nhà đất đã chuyển nhượng, mua bán...

1. Thẩm quyền giải quyết: UBND cấp Quận (huyện) nơi có nhà đất.

2. Cách thức thực hiện:

Bước 1: Các bên đến cơ quan công chứng lập hợp đồng chuyển nhượng. Trong thời hạn 10 ngày kể từ ngày lập hợp đồng, các bên phải kê khai lệ phí trước bạ, thuế thu nhập cá nhân, nếu quá thời hạn trên sẽ bị phạt theo quy định của nhà nước.

Bước 2: Kê khai nghĩa vụ tài chính (tại UBND cấp huyện nơi có nhà, đất):

Hồ sơ thực hiện việc sang tên sổ đỏ gồm:

- Tờ khai lệ phí trước bạ 

- Tờ khai thuế thu nhập cá nhân 

- Hợp đồng công chứng đã lập

- Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (sổ đỏ), quyền sở hữu nhà ở và tài sản gắn liền với đất (01 bản sao có chứng thực của cơ quan có thẩm quyền);

- CMND + Sổ hộ khẩu của cả 2 bên

- Đối với trường hợp chuyển nhượng từ vợ chồng phải có giấy tờ chứng minh quan hệ nhân thân của người cho và người nhận để được miễn thuế thu nhập cá nhân.(Trường hợp này bạn có thể thực hiện việc chuyển nhượng trước khi ly hôn để được miễn thuế)

- Thời hạn có thông báo nộp thuế: 10 ngày Sau khi có thông báo thì người nộp thuế nộp tiền vào ngân sách nhà nước gồm:

+ Thuế trước bạ: 0,5 %

Bước 3: Kê khai hồ sơ sang tên (tại UBND quận/huyện nơi có nhà, đất):

Thành phần hồ sơ gồm:

+ Đơn đề nghị đăng ký biến động (do bên bán ký); Trong trường hợp có thoả thuận trong hợp đồng về việc bên mua thực hiện thủ tục hành chính thì bên mua có thể ký thay.

+ Hợp đồng chuyển nhượng; hợp đồng tặng cho; hoặc văn bản thỏa thuận phân chia di sản; văn bản khai nhận di sản;

+ Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (sổ đỏ), quyền sở hữu nhà và tài sản gắn liền với đất (bản gốc);

+ Giấy nộp tiền vào ngân sách nhà nước (bản gốc);

+ Bản sao CMND + Sổ hộ khẩu của bên nhận chuyển nhượng, thừa kế, cho tặng;

+ Thời hạn sang tên: 15 ngày.

Lệ phí sang tên: (Căn cứ vào Thông tư số 02/2014/TT-BTC Hướng dẫn về phí và lệ phí thuộc thẩm quyền quyết địnhcủa Hội đồng nhân dân tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương)

+ Chứng nhận đăng ký biến động về đất đai: Không quá 28.000 đồng/1 lần.

+ Phí thẩm định: Tùy thuộc vào diện tích đất cấp quyền sử dụng, tính chất phức tạp của từng loại hồ sơ cấp quyền sử dụng đất, như cấp mới, cấp lại; việc sử dụng đất vào mục đích khác nhau (làm nhà ở, để sản xuất, kinh doanh) và các điều kiện cụ thể của địa phương mà áp dụng mức thu khác nhau cho phù hợp, bảo đảm nguyên tắc mức thu đối với đất sử dụng làm nhà ở thấp hơn đất sử dụng vào mục đích sản xuất, kinh doanh, mức thu cao nhất không quá 7.500.000 đồng/hồ sơ.

Trên đây là những giải đáp từ phía Công ty Luật Minh Khuê cho thắc mắc của bạn. Nếu có thắc mắc gì khác vui lòng liên hệ trực tiếp đến Văn phòng công ty chúng tôi để được hỗ trợ, tư vấn một cách chi tiết.

Đối với mảnh đất đang chờ cấp sổ đỏ thì bạn phải làm thủ tục đứng tên trên sổ đỏ.

-) Đối với việc nuôi con:

Bạn và vợ thỏa thuận ai là người trực tiếp nuôi con và người còn lại có nghĩa vụ cấp dưỡng.Sau khi thỏa thuận với nhau về việc nuôi con và tài sản là đất bạn là người đứng tên thì sau này bạn muốn sang nhượng lại cho người khác thì vợ và hai con gái không phải ký giấy tờ sang nhượng.

Trân Trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT