- Khi đó cần những thủ tục và điều kiện cần thiết là gì? Thủ tục để tách gồm những giấy tờ gì? Lệ phí và thuế là bao nhiêu? Xin luật sư vui lòng tư vấn và hỗ trợ giải đáp thắc mắc cho tôi.

Người gửi: Bùi Minh Phước

>> Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại gọi:   1900.1940

 

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến mục hỏi đáp của công ty chúng tôi. Thắc mắc của bạn được tư vấn như sau

1. Cơ sở pháp lý:

- Luật cứ trú năm 2006;

- Luật đất đai năm 2003 (Luật đất đai sửa đổi bổ sung năm 2009);

- Bộ luật dân sự năm 2005;

- Luật thuế thu nhập cá nhân năm 2007;

- Thông tư 113/2011/TT-BTC;

2. Nội dung tư vấn:

Thắc mắc của bạn cần được giải quyết hai vấn đề sau đây:

Thứ nhất, Việc tách sổ hộ khẩu

Theo quy định tại Điều 27 Luật cư trú 2006:

* Điều kiện tách hộ khẩu:

- Người có cùng chỗ ở hợp pháp có năng lực hành vi dân sự đầy đủ và có nhu cầu tách sổ hộ khẩu.

- Người đã nhập vào sổ hộ khẩu của người khác mà được chủ hộ đồng ý cho tách sổ hộ khẩu.

* Hồ sơ tách hộ khẩu bao gồm:

- Sổ hộ khẩu

- Phiếu thay đổi hộ khẩu, nhân khẩu;

- Ý kiến đồng ý bằng văn bản của chủ hộ nếu thuộc trường hợp tại điểm b khoản 1 Điều 27 Luật cư trú 2006

* Nơi nộp hồ sơ

- Đối với thành phố trực thuộc Trung ương thì nộp hồ sơ tại Công an huyện, quận, thị xã.

- Đối với tỉnh thì nộp hồ sơ tại Công an xã, thị trấn thuộc huyện; Công an thị xã, thành phố thuộc tỉnh.

* Thời hạn giải quyết:

Trong thời hạn bảy ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ, cơ quan có thẩm quyền phải trả kết quả giải quyết việc tách sổ hộ khẩu; trường hợp không giải quyết việc tách sổ hộ khẩu thì phải trả lời bằng văn bản và nêu rõ lý do.

* Lệ phí:

Miễn thu lệ phí khi tách sổ hộ khẩu

Thứ 2, việc tách thửa đất, nhà

Trong trường hợp của bạn quyền sử dụng đất nêu trên thuộc tài sản chung của hộ gia đình bạn, đo đó tùy vào thỏa thuận của các thành viên mà mỗi thành viên có quyền chiếm hữu và sử dụng một phần nhất định trong quyền sử dụng đất đó (Điều 109 Bộ luật dân sự).

Do quyền sử dụng đất trên là tài sản chung của hộ gia đình nên khi bạn tách khỏi hộ khẩu gia đình thì bạn vẫn có quyền sử dụng một phần quyền sử dụng đất trên theo thỏa thuận của các thành viên. Theo đó, thì các thành viên có tên trong Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất củ hộ gia đình bạn sẽ tiến hành thỏa thuận để tách 200m2 đất từ 854m2 đất của hộ gia đình cho bạn và được thể hiện dưới hình thức đơn xin tách sổ đổ.

Thủ tục tách sổ đỏ:

- Hồ sơ xin tách sổ đỏ nộp tại văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất; trường hợp gia đình, hộ cá nhân sử dụng đất tại nông thôn thì nộp tại Ủy ban nhân dân xã nơi có đất để chuyển cho văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất;

- Hồ sơ xin tách sổ đỏ gồm:

+ Đơn xin tách sổ đỏ

+ Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất (01 bản gốc + 03 bản photo công chứng);
+ Hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất: phải có chứng nhận của công chứng nhà nước; trường hợp hợp đồng chuyển nhượng quyền sử dụng đất của hộ gia đình, cá nhân thì được lựa chọn hình thức chứng nhận của công chứng Nhà nước hoặc chứng thực của Ủy ban nhân dân xã phường, thị trấn nơi có đất;

+ Sơ đồ kỹ thuật thửa đất (nếu có yêu cầu);

+ Chứng minh thư, hộ khẩu của hai bên chuyển nhượng, tặng cho (03 bản photo công chứng);

+ Các giấy tờ khác: Đăng ký kết hôn; biên bản thỏa thuận về tài sản của vợ chồng; giấy khai sinh….(nếu có yêu cầu)

+ Chứng từ nộp thuế đất

- Trong thời hạn không quá 15 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ, văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất có trách nhiệm thẩm tra hồ sơ, gửi hồ sơ cho cơ quan quản lý đất đai thuộc Ủy ban nhân dân cấp có thẩm quyền cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất để làm thủ tục cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

- Trường hợp các bên chuyển nhượng phải thực hiện nghĩa vụ tài chính mà nghĩa vụ tài chính đó được xác định theo số liệu địa chính thì văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất gửi số liệu địa chính đến cơ quan thuế để xác định nghĩa vụ tài chính theo quy định của pháp luật; văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất thông báo cho các bên chuyển nhượng thực hiện nghĩa vụ tài chính.

- Trong thời hạn không quá 05 ngày làm việc, kể từ ngày thực hiện xong nghĩa vụ tài chính, các bên tham gia chuyển nhượng quyền sử dụng đất nhận giấy chứng nhận quyền sử dụng đất tại nơi đã nộp hồ sơ.

- Lệ phí trước bạ khi tách sổ đỏ bằng 0,5% giá trị chuyển nhượng ghi trên hợp đồng tách thửa. Bên cạnh đó, bên bán phải chịu thuế thu nhập cá nhân khi tách thửa (Thông tư 113/2011/TT-BTC), tuy nhiên theo quy định tại khoản 1 Điều 4 Luật thuế thu nhập cá nhân thì trường hợp của bạn việc tách thửa được miễn thuế do đây là các thành viên trong hộ gia đình.

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT

-------------------------------------

Ý kiến phản hồi của khách hàng:

Hiện tại ba tôi đã tặng cho mẹ tôi 400m2,UBND xã đã chấp nhận,văn phòng đăng kí sử dụng đất cũng đã xác nhận,đóng mộc,kí tên,tiền trích đo đã đóng thuế,thủ tục đã hoàn tấc nhưng bây giờ nôp hồ sơ lên ubnn huyện lại không cho tách thửa với lý do là chồng cho vợ là không được,như vậy luật sư cho tôi hỏi là Ubnd huyện trả lời đúng hay sai?nếu không tách được,ba tôi có lấy số tiền đã đóng cho việc trích đo được hay không?và thủ tục như thế nào?xin cảm ơn luật sư!

Người gửi: Bùi Minh Phước

-------------------------------------

THAM KHẢO DỊCH VỤ TƯ VẤN LIÊN QUAN:

1. Tư vấn pháp luật lao động

2. Tư vấn pháp luật lĩnh vực dân sự

3. Tư vấn luật hành chính Việt Nam

4. Luật sư riêng cho doanh nghiệp

5. Dịch vụ luật sư tư vấn giải quyết tranh chấp tại tòa án

6. Luật sư tư vấn giải quyết tranh chấp hôn nhân gia đình