2. Con tôi hiện tại gần 3 tuổi, tôi biết muốn có quyền này thì ít nhất cháu phải đủ 36 tháng ( 3 tuổi) trở lên mới thực hiện được.Tôi và gia đình tôi vô cùng mong muốn giành lại được quyền nuôi cháu khi cháu đủ 3 tuổi.

- Thực tế bên VỢ và gia đình : 

+ Gia đình vợ rất nghèo, bố mẹ vợ và anh chị em vợ hầu như không có nghề nghiệp ổn định, bố vợ 65 tuổi nhưng còn theo gái và hay nhậu nhẹt, đánh nhau( đã 3 lần bị xã gọi lên lập biên bản và phạt).

+ Vợ tôi là giáo viên cấp 2 dạy môn mỹ thuật ở miền núi nên chỉ có thu nhập là lương cỡ 4,5 triệu/ tháng. Vợ tôi hầu như không có tài sản nào? phải ở nhà công vụ trong căn phòng cỡ 16m2.

- Thực tế bên TÔI và gia đình:

+ Tôi là giáo viên cấp 3 dạy môn toán ở huyện sát ranh giới thành phố nên ngoài lương khoảng 4,5 triệu/ tháng, tôi còn dạy thêm được cỡ 12 triệu/tháng nữa. Tôi đã có nhà và nội thất đầy đủ trong nhà( giá trị cỡ 400 triệu), ngoài ra tôi còn mua được vạt đất khác khoảng 300 triệu. đến thời điểm cháu đủ 36 tháng thì tôi sẽ cố gắng làm để có được khoản tiết kiệm 250 triệu.

+ Thời gian làm việc của tôi, cả làm thêm đều trong giờ hành chính( yếu tố thời gian chăm sóc cháu khi trả lời tòa).

+ Gia đình tôi cơ bản là công chức nhà nước,tình hình kinh tế đều ở mức độ khá.

- Từ những yếu tố trên luật sư nhận thấy khi ra tòa thì tôi có bao nhiêu % giành được quyền nuôi con, trong thời gian này tôi phải chuẩn bị những giấy tờ gì, bằng chứng gì để giành lợi thế trước tòa? tôi phải thuê luật sư vào thời điểm nào trước khi khởi kiện? giá trọn gói tiền thuê luật sư khoảng bao nhiêu?

 Tôi xin chân thành cảm ơn và rất mong sự phản hồi từ các Quý Luật sư Công ty tư vấn Luật Minh Khuê

Tôi rất mong nhận được lời tư vấn vào địa chỉ email này.

Kính thư

Người gửi: dungtin

>> Luật sư tư vấn thủ tục ly hôn trực tuyến qua điện thoại gọi:   1900 6162

Tư vấn quyền nuôi con sau khi ly hôn ?

Tư vấn quyền nuôi con sau khi ly hôn - Ảnh minh họa

 

Trả lời:

Chào bạn, cám ơn bạn đã gửi câu hỏi đến công ty, với câu hỏi của bạn tôi xin trả lời như sau:

Điều 84, Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 có hiệu lực ngày 01 tháng 01 năm 2015 quy định:

Điều 84. Thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn

1. Trong trường hợp có yêu cầu của cha, mẹ hoặc cá nhân, tổ chức được quy định tại khoản 5 Điều này, Tòa án có thể quyết định việc thay đổi người trực tiếp nuôi con.

2. Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con được giải quyết khi có một trong các căn cứ sau đây:

a) Cha, mẹ có thỏa thuận về việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phù hợp với lợi ích của con;

b) Người trực tiếp nuôi con không còn đủ điều kiện trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con.

3. Việc thay đổi người trực tiếp nuôi con phải xem xét nguyện vọng của con từ đủ 07 tuổi trở lên.

4. Trong trường hợp xét thấy cả cha và mẹ đều không đủ điều kiện trực tiếp nuôi con thì Tòa án quyết định giao con cho người giám hộ theo quy định của Bộ luật dân sự.

5. Trong trường hợp có căn cứ theo quy định tại điểm b khoản 2 Điều này thì trên cơ sở lợi ích của con, cá nhân, cơ quan, tổ chức sau có quyền yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con:

a) Người thân thích;

b) Cơ quan quản lý nhà nước về gia đình;

c) Cơ quan quản lý nhà nước về trẻ em;

d) Hội liên hiệp phụ nữ.

Trường hợp của bạn, muốn tòa án chấp nhận yêu cầu thay đổi người trực tiếp nuôi con bạn phải chứng minh người mẹ không còn đủ điều kiện trực tiếp trông nom, chăm sóc, nuôi dưỡng, giáo dục con. Còn nếu người mẹ vẫn hoàn toàn có đủ khả năng đáp ứng mọi điều kiện để nuôi dưỡng và chăm sóc cháu thì tòa án sẽ không chấp nhận yêu cầu của bạn. Về vấn đề thu thập chứng cứ phải tùy từng trường hợp thực tế người mẹ có đủ hay không đủ điều kiện trực tiếp nuôi con từ đó tìm bằng chứng phù hợp.

Ví dụ. Người mẹ không đủ tiền trang trải đóng học phí cho con, được nhà trường thông báo nhiều lần. Bạn có thể căn cứ trên văn bản thông báo đó

Về giá thực hiện dịch vụ, bạn có thể liên hệ với  phòng dịch vụ của công ty.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn luật hôn nhân - Công ty luật Minh Khuê

--------------------------------------

THAM KHẢO DỊCH VỤ TƯ VẤN LUẬT LIÊN QUAN:

1. Tư vấn thủ tục ly hôn;

2. Dịch vụ tư vấn pháp luật lĩnh vực Hôn nhân gia đình;

3. Dịch vụ tư vấn pháp luật: Lĩnh vực hôn nhân gia đình;

4. Luật sư Bảo vệ trong các vụ án Hôn nhân và gia đình;

5. Luật sư đại diện tranh tụng lĩnh vực Hôn nhân - Gia đình;

6. Tư vấn thủ tục khởi kiện vụ án dân sự - hôn nhân - gia đình;