Người gửi: B. E

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn luật hôn nhân và gia đình của Công ty luật Minh Khuê.

Em và con của dì ruột em  có được kết hôn hay không?

Luật sư tư vấn luật hôn nhân gia đình trực tuyến gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn ! Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về luật Minh Khuê. Câu hỏi của bạn chúng tôi xin trả lời như sau:

Cơ sở pháp lý: Luật hôn nhân và gia định 2014

Nội dung phân tích:

Về điều kiện kết hôn được quy định tại Điều 8 Luật hôn nhân và gia đình

"Điều 8. Điều kiện kết hôn

1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính."

Trường hợp của bạn vi phạm điều kiện tại Điểm d, Khoản 1 điều này, tức là việc kết hôn thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn tại Điểm d, Khoản 2, Điều 5 Luật hôn nhân và gia đình.

"Điều 5. Bảo vệ chế độ hôn nhân và gia đình

....

2. Cấm các hành vi sau đây:

....

d) Kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng giữa những người cùng dòng máu về trực hệ; giữa những người có họ trong phạm vi ba đời; giữa cha, mẹ nuôi với con nuôi; giữa người đã từng là cha, mẹ nuôi với con nuôi, cha chồng với con dâu, mẹ vợ với con rể, cha dượng với con riêng của vợ, mẹ kế với con riêng của chồng;

...."

Chúng tôi xin giải thích như sau: Nếu bạn kết hôn với con của dì ruột của mẹ bạn thì sẽ thuộc trường hợp pháp luật cấm kết hôn giữa những người có họ trong phạm vi ba đời. Cụ thể, trong trường hợp của bạn: - Dì ruột của mẹ bạn là đời thứ nhất.

                                                                               - Mẹ bạn và con của dì ruột mẹ bạn là đời thứ hai.

                                                                               - Bạn là đời thứ ba.

Như vậy, bạn và con của dì ruột của mẹ bạn sẽ không được kết hôn với nhau. 

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi. Để được hỗ trợ thêm, bạn vui lòng gọi vào tổng đài tư vấn pháp luật 1900.6162.

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ.