Tôi xin hỏi văn phòng luật sư liệu tôi có thể khởi kiện cô gái kia ko? Khởi kiện chồng tôi không?

Tôi rất mong nhận được lời tư vấn vào địa chỉ email này.

Kinh thư !!!

Người gửi: T Hồng

>> Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại gọi:  - 1900.1940

 

Tư vấn thủ tục khởi kiện chồng ngoại tình ?

Tư vấn thủ tục khởi kiện chồng ngoại tình  - Ảnh minh họa

Trả lời:

Công ty Luật Minh Khuê đã nhận được câu hỏi của bạn. Cảm ơn bạn đã quan tâm và gửi câu hỏi đến công ty. Về vấn đề của bạn công ty xin giải đáp như sau:

Cơ sở pháp lý:

- Luật hôn nhân và gia đình năm 2000;

- Bộ Luật tố tụng dân sự năm 2004;

- Bộ luật hình sự năm 1999;

Nội dung phân tích:

Về yêu cầu khởi kiện:

Căn cứ quy định tại Điều 27 Bộ luật tố tụng dân sự năm 2004 về  Những tranh chấp về hôn nhân và gia đình thuộc thẩm quyền giải quyết của Toà án gồm:

" 1. Ly hôn, tranh chấp về nuôi con, chia tài sản khi ly hôn.

2. Tranh chấp về chia tài sản chung của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân.

3. Tranh chấp về thay đổi người trực tiếp nuôi con sau khi ly hôn.

4. Tranh chấp về xác định cha, mẹ cho con hoặc xác định con cho cha, mẹ.

5. Tranh chấp về cấp dưỡng.

6. Các tranh chấp khác về hôn nhân và gia đình mà pháp luật có quy định."

Như vậy, một bên không thể khởi kiện bên kia ra tòa để giải quyết việc ngoại tình. Trong trường hợp này, nếu việc ngoại tình của chồng bạn dẫn tới vợ, chồng mâu thuẫn, hạnh phúc không còn bạn có thể khởi kiện ly hôn. 

Về việc xử lý hành vi ngoại tình:

Căn cứ quy định tại khoản 2 Điều 4 Luật hôn nhân và gia đình năm 2000, trong đó:

" Cấm người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc người chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ."

Như vậy, hành vi của chồng bạn và cô gái kia là vi phạm pháp luật. Trường hợp này, bạn có thể yêu cầu công an xử lý theo quy định tại khoản 1 Điều 147 Bộ luật hình sự như sau:

" Điều 147.  Tội vi phạm chế độ một vợ, một chồng 

1. Người nào đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc người chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người mà mình biết rõ là đang có chồng, có vợ gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi này mà còn vi phạm, thì bị phạt cảnh cáo, cải tạo không giam giữ đến một năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến một năm."

Trên đây là thư tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn, xin đảm bảo tất cả những thông tin tư vấn hoàn toàn đúng theo tinh thần pháp luật. Chúng tôi rất mong nhận được hồi âm của bạn về vấn đề này và luôn sẵn sàng trao đổi những thông tin cần thiết. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty tư vấn của chúng tôi.

Trân trọng./

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ