Vì quá lâu nhưg chưa được giải quyết nên tôi gọi hỏi tòa án thì tòa án chỉ trả lời tôi là chưa nhận được giấy xác nhận đất đai do vợ chồng tôi sử dụng nên chưa thể giải quyết, khi nào có giấy bên phòng tài nguyên môi trường gửi vể thì họ mới giải quyết cho tôi nhưng tôi không biết khi phòng tài nguyên mới gửi về tòa án. Xin hỏi luật sư găp trường hợp như tôi thì tôi phải giải quyết thế nào?

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật hôn nhân của công ty Luật Minh Khuê.

Luật sư tư vấn luật hôn nhân gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật hôn nhân gia đình 2014

Bộ luật tố tụng dân sự 2004

2. Luật sư tư vấn:

Trong trường hợp này là do hai vợ chồng chị có yêu cầu Tòa án giải quyết việc chia tài sản chung, do đó thủ tục giải quyết một vụ án này sẽ có thời hạn chuẩn bị xét xử là từ 4 đến 6 tháng. Điều 179 BLTTDS quy định:

"1. Thời hạn chuẩn bị xét xử các loại vụ án được quy định như sau:

a) Đối với các vụ án quy định tại Điều 25 và Điều 27 của Bộ luật này, thời hạn là bốn tháng, kể từ ngày thụ lý vụ án;

b) Đối với các vụ án quy định tại Điều 29 và Điều 31 của Bộ luật này, thời hạn là hai tháng, kể từ ngày thụ lý vụ án.

Đối với vụ án có tính chất phức tạp hoặc do trở ngại khách quan thì Chánh án Toà án có thể quyết định gia hạn thời hạn chuẩn bị xét xử, nhưng không quá hai tháng đối với vụ án thuộc trường hợp quy định tại điểm a và một tháng đối với vụ án thuộc trường hợp quy định tại điểm b khoản 1 Điều này.

2. Trong thời hạn chuẩn bị xét xử quy định tại khoản 1 Điều này, tuỳ từng trường hợp, Toà án ra một trong các quyết định sau đây:

a) Công nhận sự thoả thuận của các đương sự;

b) Tạm đình chỉ giải quyết vụ án;

c) Đình chỉ giải quyết vụ án;

d) Đưa vụ án ra xét xử.

3. Trong thời hạn một tháng kể từ ngày có quyết định đưa vụ án ra xét xử, Toà án phải mở phiên toà; trong trường hợp có lý do chính đáng thì thời hạn này là hai tháng."

Do đó nếu như chị muốn thủ tục giải quyết nhanh hơn thì hai vợ chồng chị có thể yêu cầu Tòa án là rút đơn về và làm lại đơn thuận tình ly hôn sau đó ghi trong đơn là tự thỏa thuận về chia tài sản chung và con chung thì thời hạn giải quyết vụ án ly hôn sẽ nhanh hơn so với việc chị yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn có kèm theo chia tài sản chung. Điều 55 Luật hôn nhân gia đình 2014 quy định:

"Điều 55. Thuận tình ly hôn

Trong trường hợp vợ chồng cùng yêu cầu ly hôn, nếu xét thấy hai bên thật sự tự nguyện ly hôn và đã thỏa thuận về việc chia tài sản, việc trông nom, nuôi dưỡng, chăm sóc, giáo dục con trên cơ sở bảo đảm quyền lợi chính đáng của vợ và con thì Tòa án công nhận thuận tình ly hôn; nếu không thỏa thuận được hoặc có thỏa thuận nhưng không bảo đảm quyền lợi chính đáng của vợ và con thì Tòa án giải quyết việc ly hôn."

Tham khảo bài viết liên quan: 

Thời hạn giải quyết ly hôn? 

Thắc mắc về thủ tục ly hôn? 

Thời hạn giải quyết nhanh nhất thuận tình ly hôn là bao lâu? 

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật hôn nhân gia đình miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư Tư vấn Pháp luật hôn nhân