Tổng thu nhập của hai vợ chồng là 7 triệu/tháng nhưng nhà có 4 nhân khẩu nên chi phí không đủ. Vì cha mẹ chồng già không lao động được nên sau khi kết hôn được một năm vợ chồng tôi quyết định mở riêng một tiệm giày dép và tôi là người đứng ra bán và lo liệu tất cả, trong thời gian này chồng tôi sửa xe đạp ế ẩm nên vợ chồng tôi quyết định cho chồng tôi học lên sửa xe máy. Khoản thời gian một năm rưỡi, chồng tôi học nghề, mọi gánh nặng kinh tế đều một mình tôi lo. Học xong thì vợ chồng tôi mở một tiệm sửa xe cho chồng tôi làm nhưng chồng vẫn không gánh vác nổi tiền chợ búa, tôi phải phụ giúp thêm vào. Vì thế, kinh tế ngày càng nặng nề đối với tôi. Luật sư cho tôi hỏi: Sau khi ly dị thì tôi có quyền sở hữu tiệm giày dép không, còn chồng tôi thì sở hữu tiệm sửa xe không? Hay tất cả phải chia đều ra?

Tôi xin chân thành cảm ơn!

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật hôn nhân của Công ty Luật Minh Khuê.

Luật sư tư vấn luật hôn nhân, gọi 1900 6162.

Trả lời:

Chào bạn,Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

 

Cơ sở pháp lý

Luật hôn nhân và gia đình 2014

Nội dung tư vấn

Điều 33 Luật Hôn nhân và gia đình 2014 quy định:
"Điều 33. Tài sản chung của vợ chồng
1. Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh, hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng và thu nhập hợp pháp khác trong thời kỳ hôn nhân, trừ trường hợp được quy định tại khoản 1 Điều 40 của Luật này; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và tài sản khác mà vợ chồng thỏa thuận là tài sản chung.
Quyền sử dụng đất mà vợ, chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng, trừ trường hợp vợ hoặc chồng được thừa kế riêng, được tặng cho riêng hoặc có được thông qua giao dịch bằng tài sản riêng.
2. Tài sản chung của vợ chồng thuộc sở hữu chung hợp nhất, được dùng để bảo đảm nhu cầu của gia đình, thực hiện nghĩa vụ chung của vợ chồng.
3. Trong trường hợp không có căn cứ để chứng minh tài sản mà vợ, chồng đang có tranh chấp là tài sản riêng của mỗi bên thì tài sản đó được coi là tài sản chung."

Theo như bạn trình bày, hai cửa hàng trên được coi là tài sản hình thành trong thời kỳ hôn nhân và là tài sản chung của vợ chồng.

Khi ly hôn, các bạn sẽ thỏa thuận phân chia tài sản chung. Nếu không nhất trí được thì theo yêu cầu của vợ, chồng hoặc cả hai vợ chồng, Tòa án sẽ giải quyết theo quy định của pháp luật. Tài sản chung của vợ chồng sẽ được chia đôi có tính các yếu tố sau:

a) Hoàn cảnh của gia đình và của vợ, chồng;

b) Công sức đóng góp của vợ, chồng vào việc tạo lập, duy trì và phát triển khối tài sản chung. Lao động của vợ, chồng trong gia đình được coi như lao động có thu nhập;

c) Bảo vệ lợi ích chính đáng của mỗi bên trong sản xuất, kinh doanh và nghề nghiệp để các bên có điều kiện tiếp tục lao động tạo thu nhập;

d) Lỗi của mỗi bên trong vi phạm quyền, nghĩa vụ của vợ chồng. (Khoản 2 Điều 59 Luật Hôn nhân và Gia định 2014)

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo.

Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900 6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật hôn nhân gia đình miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.                                  

Bộ phận Luật sư Tư vấn pháp luật hôn nhân.