Ở trong làng thì gia đình 2 bên cũng đã nói chuyện xong xuôi rồi cũng đã chấp thuận chia tay nhưng về mặt pháp lý thì họ vẫn còn là vợ chồng. Vậy em muốn hỏi là: nếu sau này em gái em có người yêu khác thì có được đăng ký kết hôn nữa không ạ? còn giấy đăng ký kết hôn trước đó có hủy được không ạ? Hay phải làm thủ tục ly hôn?

Em xin chân thành cảm ơn!

Người gửi: K.Z

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật hôn nhân của Công ty luật Minh Khuê,

Tư vấn thủ tục thành lập

Luật sư tư vấn pháp luật hôn nhân, gọi:  1900.6162

 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới thư mục tư vấn của công ty công ty chúng tôi. Về vấn đề của bạn, chúng tôi xin được trả lời như sau:

1. Cơ sở pháp lý

Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 

2. Phân tích nội dung

Điểm c khoản 2 Điều 5 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định: 

"Điều 5. Bảo vệ chế độ hôn nhân và gia đình

2. Cấm các hành vi sau đây:

c) Người đang có vợ, có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người khác hoặc chưa có vợ, chưa có chồng mà kết hôn hoặc chung sống như vợ chồng với người đang có chồng, có vợ;"

Như vậy, trong trường hợp này, do em gái bạn và chồng của cô ấy chưa ly hôn nên cô ấy không thể lấy người khác. Đây là hành vi bị pháp luật nghiêm cấm.

Mặt khác, do giấy đăng ký kết hôn được cơ quan có thẩm quyền cấp và đã được ghi nhận trong sổ đăng ký kết hôn nên việc chấm dứt quan hệ hôn nhân phải do cơ quan có thẩm quyền xem xét, quyết định. Việc em gái bạn hoặc chồng cô ấy tự ý hủy giấy đăng ký kết hôn không làm chấm dứt quan hệ hôn nhân của họ, vì vậy, trong trường hợp em gái bạn muốn đăng ký kết hôn với người khác thì cô ấy phải ly hôn với người chồng hiện tại.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Rất cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.!

Trân trọng ./.

Bộ phận tư vấn pháp luật hôn nhân - Công ty luật Minh Khuê