Vì họ không công nhận bản án có hiệu lực pháp luật bằng việc đóng con dấu "án đã có hiệu lực pháp luật" trên bản án,và họ yêu cầu việc xác nhận bản án đã có hiệu lực ngay thời điểm hiện tại và bằng văn bản của toà, vậy cho em hỏi em phải xin comfirn lại bản án như thế nào để có thể bổ sung đầy đủ giấy tờ bảo lãnh? Em xin cảm ơn và mong sớm nhận được câu trả lời.

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật hôn nhâncủa Luật Minh Khuê

>>  Luật sư tư vấn luật hôn nhân: 1900.6162

 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

I Cơ sở pháp lý

Bộ Luật Tố tụng dân sự số 65/2011/QH12 sửa đổi của Quốc hội

II. Nội dung tư vấn:

Theo quy định của pháp luật Việt Nam thì bản án, quyết định của Tòa án không bị kháng cáo, kháng nghị thì có hiệu lực pháp luật kể từ ngày hết thời hạn kháng cáo, kháng nghị.

Theo điều 245 Bộ luật tố tụng dân sự quy định:

 “1. Thời hạn kháng cáo đối với bản án của Toà án cấp sơ thẩm là mười lăm ngày, kể từ ngày tuyên án; đối với đương sự không có mặt tại phiên toà thì thời hạn kháng cáo tính từ ngày bản án được giao cho họ hoặc được niêm yết."
Khoản 1 Điều 252 Bộ luật tố tụng dân sự năm 2005 quy định thời hạn kháng nghị như sau:

 “1. Thời hạn kháng nghị đối với bản án của Toà án cấp sơ thẩm của Viện kiểm sát cùng cấp là mười lăm ngày, của Viện kiểm sát cấp trên trực tiếp là ba mươi ngày, kể từ ngày tuyên án. Trường hợp Kiểm sát viên không tham gia phiên toà thì thời hạn kháng nghị tính từ ngày Viện kiểm sát cùng cấp nhận được bản án.

"Điều 358 Kháng nghị ,kháng cáo

1. Trong thời hạn mười lăm ngày kể từ ngày Tòa án ra quyết định quy định tại Điều 354 và Điều 355 của Bộ luật này, đương sự, người đại diện hợp pháp của họ có quyền kháng cáo quyết định đó; trường hợp đương sự, người đại diện hợp pháp của họ không có mặt tại phiên họp Xét đơn yêu cầu thì thời hạn kháng cáo được tính từ ngày họ nhận được quyết định đó. Đơn kháng cáo phải nêu rõ lý do và yêu cầu kháng cáo."

Như vậy, sau khi có quyết định của Tòa án về việc ly hôn, nếu sau 30 ngày kể từ ngày có quyết định của Tòa mà không có đơn kháng cáo, kháng nghị thì bản án sơ thẩm chính thức có hiệu lực pháp luật.

Pháp luật Việt Nam cũng không có quy định về việc cấp giấy xác minh tính hiệu lực của bản án ly hôn, mà theo quy định của pháp luật là bản án đã có dấu đỏ hoặc các giấy tờ có công chứng chứng thực ( tức là có dấu đỏ) thì đều có giá trị pháp lý). Nên trong trường hợp này bạn không thể xin giấy xác minh tính hiệu lực của bản án được.Trong trường hợp  cơ quan có thẩm quyền nước ngoài yêu cầu  bắt buộc phải có giấy  xác nhận bản án đã có hiệu lực ngay thời điểm hiện tại và bằng văn bản của toà, thì bạn không thể xin được giấy này vì pháp luật Việt Nam không có quy định về giấy tờ này. Trong trường hợp này thì bạn phải xem các Điều ước quốc tế được ký kết giữa Việt Nam và quốc gia mà bạn muốn làm thủ tục cho con gái sang định cư để xác định cụ thể yêu cầu về trường hợp của bạn.

Như vậy thì trường hợp của bạn thì chỉ có thể xin được giấy xác nhận tình trạng hôn nhân mà thôi còn trường hợp xin giấy xác minh tính có hiệu lực của bản án quyết định ly hôn thì pháp luật không có quy định về giấy tờ này vì theo quy định bản án đã có dấu đỏ là đã có hiệu lực pháp luật rồi.

 

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo.

Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật hôn nhân gia đình miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư Tư vấn pháp luật dân sự.