Nếu chứng minh thì chứng minh bằng cách nào? Mong luật sư giải đáp rõ! Tôi xin chân thành cảm ơn!

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật hôn nhân và gia đình của công ty luật Minh Khuê.

Tư vấn xác định tài sản riêng

Luật sư tư vấn luật hôn nhân và gia đình gọi: 1900 6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật hôn nhân gia đình năm 2014

2. Luật sư tư vấn:

Điều 43 Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định về vấn đề: Tài sản riêng của vợ, chồng

"1. Tài sản riêng của vợ, chồng gồm tài sản mà mỗi người có trước khi kết hôn; tài sản được thừa kế riêng, được tặng cho riêng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản được chia riêng cho vợ, chồng theo quy định tại các điều 38, 39 và 40 của Luật này; tài sản phục vụ nhu cầu thiết yếu của vợ, chồng và tài sản khác mà theo quy định của pháp luật thuộc sở hữu riêng của vợ, chồng.

2. Tài sản được hình thành từ tài sản riêng của vợ, chồng cũng là tài sản riêng của vợ, chồng. Hoa lợi, lợi tức phát sinh từ tài sản riêng trong thời kỳ hôn nhân được thực hiện theo quy định tại khoản 1 Điều 33 và khoản 1 Điều 40 của Luật này."

 Như vậy, tuy là tài sản được hình thành trong thời kỳ hôn nhân nhưng nếu bạn chứng minh được mẹ bạn cho riêng bạn thì đó được coi là tài sản riêng của ban. Chứng minh có thể là văn bản chuyển quyền sử dụng đất từ mẹ bạn sang bạn. Trong hồ sơ xin cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất cho bạn có thể có văn bản tặng cho của mẹ bạn chỉ ghi tên bạn...

Tham khảo bài viết liên quan:

Tài sản chung nhưng đứng tên sở hữu của chồng ? 

Vợ chồng chia tài sản khi không ly hôn ? 

Tư vấn pháp luật về xác định tài sản chung của vợ chồng

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900 6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật hôn nhân gia đình miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Pháp luật Hôn nhân và gia đình.