Tôi có nhờ gia đình lên Ủy ban Phường để xin giấy, vì tôi nghĩ theo quy định tại Nghị định 158/2005/NĐ – CP. ngày 25/12/2005 của Chính phủ về đăng ký và quản lý hộ tịch, thì tôi có thể nhờ bố tôi lên Phường để xin được giấy này, và là bố đẻ nên không cần giấy ủy quyền.(theo Khoản 3 Điều 1 Nghị định số 06/2011/NĐ-CP sửa đổi, bổ sung một số điều của các Nghị định về hộ tịch, hôn nhân và gia đình và chứng thực) Tuy nhiên cán bộ Phường nói rằng tôi thuộc đối tượng áp dụng của Nghị định s ố 24/2013/NĐ-CP Tôi phải trực tiếp về Việt Nam nộp hồ sơ, hồ sơ sẽ được chuyển lên sở Tư pháp duyệt, và gọi tôi và chồng sắp cưới của tôi về phỏng vấn, rồi mới cấp giấy cho tôi. Tôi có nói rằng vì mình đang cư trú tại Nhật, không phải tại Việt Nam nên không thuộc đối tượng của Nghị định số 24/2013 này. Và có gửi kèm về “Giấy xác nhận cư trú” của Đại sứ quán Việt Nam tại Nhật cấp, có ghi rõ xác nhận tôi cư trú tại Nhật từ ngày 13/2/2014 đến nay. Tuy nhiên, cán bộ phường vẫn quy tôi về đối tượng của Nghị định số 24/2013 và không giải quyết cho tôi.

Vậy nhờ quý công ty có thể tư vấn giúp tôi xem có thể giải quyết được không? Nếu được tôi sẽ nhờ người nhà lên công ty và nhờ công ty hỗ trợ giúp. Tôi xin chân thành cảm ơn.

Người gửi: T.N

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn luật hôn nhân gia đình của Công ty Luật Minh Khuê.

Tư vấn xin giấy xác nhận tình trạng hôn nhân ? 

Luật sư tư vấn luật hôn nhân gia đình gọi số: 1900.6162

Trả lời:

Công ty Luật Minh Khuê đã nhận được câu hỏi của bạn. Cảm ơn bạn đã quan tâm và gửi câu hỏi về cho chúng tôi. Vấn đề của bạn chúng tôi xin giải đáp như sau:

Căn cứ pháp lý:

Nghi định số 24/2013 /NĐ - CP quy định chi tiết thi hành một số điều của Luật Hôn nhân và gia đình về quan hệ hôn nhân và gia đình có yếu tố nước ngoài.  

Căn cứ theo như bạn nói thì nếu như mà bạn xin xác nhận tình trạng hôn nhân vào thời điểm là tháng 02/2014 thì theo quy định của nghị định số 24/2013 tại điều 45 thì bạn xin xác nhận tình trạng hôn nhân vào sau thời điểm nghị định này có hiệu lực, ngày nghị định này có hiệu lực là ngày 15/5/2013, do đó trường hợp của bạn vẫn sẽ áp dụng theo các quy định của nghị định này theo như quy định tại điều 45 của nghị định 24/2013. Chứ không áp dụng các quy định tại nghị định 158/2005 và nghị định 06/2012. Theo khoản 3 điều 45 nghị định 24/2013 quy định:

"3. Hồ sơ yêu cầu đăng ký kết hôn; nhận cha, mẹ, con; ghi vào sổ việc kết hôn, nhận cha, mẹ, con đã được giải quyết tại cơ quan có thẩm quyền của nước ngoài ở nước ngoài được cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam tiếp nhận trước ngày Nghị định này có hiệu lực thì tiếp tục được giải quyết theo quy định của Nghị định số 68/2002/NĐ-CP và Nghị định số 69/2006/NĐ-CP.

Hồ sơ cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân cho công dân Việt Nam cư trú trong nước dùng để kết hôn với người nước ngoài tại cơ quan có thẩm quyền của nước ngoài ở nước ngoài, đã được cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam tiếp nhận trước ngày Nghị định này có hiệu lực thì tiếp tục được giải quyết theo quy định của Nghị định số 158/2005/NĐ-CP ngày 27 tháng 12 năm 2005 của Chính phủ về đăng ký và quản lý hộ tịch và Nghị định số 06/2012/NĐ-CP ngày 02 tháng 02 năm 2012 của Chính phủ sửa đổi, bổ sung một số điều của các nghị định về hộ tịch, hôn nhân và gia đình và chứng thực".

Bạn làm hồ sơ xác nhận tình trạng hôn nhân và gửi đến UBND cấp xã nơi bạn cư trú tại Việt Nam để được xác nhận về tình trạng hôn nhân của mình và bạn phải trực tiếp nộp hồ sơ theo như quy định tại điều 14 và điều 15 của nghị định số 24/2013/NĐ -CP chứ không thể ủy quyền cho bố mẹ bạn được. Vì tại khoản 2 điều 15 nghị định số 24/2013/NĐ - CP quy định :2. Hồ sơ cấp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân do người yêu cầu nộp trực tiếp tại Ủy ban nhân dân cấp xã có thẩm quyền theo quy định tại Điều 14 của Nghị định này".

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty chúng tôi.

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT HÔN NHÂN VÀ GIA ĐÌNH.