Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật hôn nhân Công ty Luật Minh Khuê. 

Tuổi được đăng kí kết hôn theo quy định của luật hôn nhân và gia đình ?

Luật sư tư vấn pháp luật hôn nhân trực tuyến gọi: 1900.6162 

Trả lời:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật hôn nhân và gia đình 2014

2. Luật sư tư vấn:

Chào bạn, Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Luật hôn nhân và gia đình 2014 quy định về điều kiện kết hôn như sau:

"Điều 8. Điều kiện kết hôn

1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này."

Theo đó nếu bạn là nam thì phải đến 28/11/2018 bạn mới đủ 20 tuổi. Từ thời điểm ngày 29/11/2018 trở đi bạn mới đủ tuổi kết hôn. 

Nếu bạn là nữ đến ngày 28/11/2016 bạn mới tròn 18 tuổi. Từ thời điểm ngày 29/11/2016 trở đi, bạn mới đủ tuổi kết hôn.

Tham khảo bài viết liên quan:

Tư vấn về độ tuổi kết hôn?

Độ tuổi được phép kết hôn?

Độ tuổi kết hôn theo luật mới ?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật hôn nhân gia đình miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư Tư vấn Pháp luật