Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn luật hôn nhân và gia đình của Công ty luật Minh Khuê.

Vợ không ký đơn thì có ly hôn được không?

Luật sư tư vấn luật hôn nhân gọi: 1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 

2. Luật sư tư vấn:

Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định quyền ly hôn như sau:

"Điều 51. Quyền yêu cầu giải quyết ly hôn

1. Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn".

Đồng thời, Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 cũng quy định về việc ly hôn theo yêu cầu của một bên như sau:

"Điều 56. Ly hôn theo yêu cầu của một bên

1. Khi vợ hoặc chồng yêu cầu ly hôn mà hòa giải tại Tòa án không thành thì Tòa án giải quyết cho ly hônnếu có căn cứ về việc vợ, chồng có hành vi bạo lực gia đình hoặc vi phạm nghiêm trọng quyền, nghĩa vụ củavợ, chồng làm cho hôn nhân lâm vào tình trạng trầm trọng, đời sống chung không thể kéo dài, mục đích của hôn nhân không đạt được.

2. Trong trường hợp vợ hoặc chồng của người bị Tòa án tuyên bố mất tích yêu cầu ly hôn thì Tòa án giải quyết cho ly hôn.

3. Trong trường hợp có yêu cầu ly hôn theo quy định tại khoản 2 Điều 51 của Luật này thì Tòa án giải quyết cho ly hôn nếu có căn cứ về việc chồng, vợ có hành vi bạo lực gia đình làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của người kia".

Với những quy định trên, khi vợ bạn không đồng ý ký tên vào đơn ly hôn bạn vẫn có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết việc ly hôn. Trường hợp này là trường hợp đơn phương ly hôn. Bạn cần chuẩn bị hồ sơ gồm có:

- Đơn khởi kiện ly hôn.

- Bản gốc Giấy chứng nhận kết hôn.

- Bản sao có chứng thực Giấy khai sinh của các con chung (nếu có).

- Bản sao có chứng thực CMTND, sổ hộ khẩu của 2 vợ chồng.

Thẩm quyền của Tòa án: Bạn nộp hồ sơn đơn phương ly hôn tại Tòa án nhân dân cấp quận/huyện nơi vợ bạn đang cư trú hoặc làm việc.

Tham khảo bài viết liên quan:

Vấn đề về ly hôn?

Thay đổi đơn phương ly hôn thành thuận tình ly hôn

Đăng ký kết hôn với người chưa ly hôn ?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật hôn nhân gia đình miễn phí qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Luật sư Tư vấn Pháp luật hôn nhân