Nhưng hiện tại giờ em đang làm việc ở nước ngoài nếu em viết đơn rồi kí gửi về cho chồng em kí mang ra tòa nộp thì liệu có giải quyết ly hôn được không ạ ?

Xin cảm ơn Luật Minh Khuê,

Người hỏi: thuong huyen

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luậtcủa Công ty Luật Minh Khuê;

 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến thư mục tư vấn của công ty chúng tôi, với câu hỏi của bạn, chúng tôi xin được trả lời như sau:

Cơ sở pháp lý:

Bộ luật tố tụng dân sự năm 2004;

Bộ luật tố tụng dân sự sửa đổi, bổ sung năm 2011;

Phân tích nội dung

Căn cứ điểm g khoản 2 Điều 410 BLTTDS năm 2004 quy định:

" Điều 410. Quy định chung về thẩm quyền của Tòa án Việt Nam giải quyết các vụ việc dân sự có yếu tố nước ngoài

2. Tòa án Việt Nam giải quyết các vụ việc dân sự có yếu tố nước ngoài trong các trường hợp sau đây:

g. Vụ việc ly hôn mà nguyên đơn hoặc bị đơn là công dân Việt Nam."

Như vậy, trong trường hợp này, Tòa án Việt Nam hoàn toàn có thẩm quyền giải quyết việc ly hôn của vợ chồng bạn.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Rất cảm ơn bạn đã tin tưởng và lựa chọn công ty của chúng tôi.

Trân trọng ./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN LUẬT - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ