1. Xác định độ tuổi kết hôn khi trên giấy khai sinh chỉ ghi năm sinh?

Xin luật sư tư vấn giúp tôi. Luật Hôn nhân gia đình năm 2014 quy định độ tuổi kết hôn: Nam từ đủ 20 tuổi, nữ từ đủ 18 tuổi, nhưng em trai tôi sinh năm 1995, trong các giấy tờ tùy thân không ghi ngày tháng mà chỉ ghi năm. Vậy căn cứ nào để xác định tuổi kết hôn của em tôi ? 

Xin luật sư tư vấn giúp tôi. Tôi xin chân thành cảm ơn!

Người hỏi: Nguyễn Thị Hà

Luật sư tư vấn độ tuổi kết hôn theo luật HNGĐ mới ?

Luật sư tư vấn độ tuổi kết hôn theo luật HNGĐ mới, gọi: 1900.1940

 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về chuyên mục tư vấn pháp luật của chúng tôi. Câu hỏi của bạn, Luật Minh Khuê xin trả lời như sau :

Có ba cách xác nhận tình trạng hôn nhân mà các địa phương vẫn hay làm:

1. Từ năm 20 tuổi (nam) hoặc từ năm 18 tuổi (nữ) đến…;

2. Trường hợp căn cứ vào ngày, tháng, năm sinh thì phải tính chi tiết theo cách tính 19 tuổi + 1 ngày (hoặc 17 tuổi + 1 ngày) như đã nêu ở trên;

3. Trường hợp không có ngày sinh mà chỉ có năm sinh thì xác nhận từ khi đủ tuổi kết hôn. 

Như vậy, trường hợp của bạn do không có ngày sinh mà chỉ có năm sinh theo giấy khai sinh thì sẽ căn cứ từ khi đủ tuổi kết hôn. Em trai bạn sinh năm 1995 đến nay là 20 tuổi thì đến năm sau 2016 khi đã đủ tuổi kết hôn (qua 20 tuổi  trở lên) theo quy định hiện hành tại Điều 8 Luật hôn nhân và gia đình 2014 em bạn mới được kết hôn.

 

2. Bạn gái sinh năm 1998 đã đủ tuổi kết hôn chưa ?

Thưa Luật sư, bạn gái em sinh ngày 31 tháng 1 năm 1998. Tính đến thời điểm hiện tại như vậy đã đủ tuổi kết hôn chưa ? Cảm ơn!

Trả lời:

Dựa trên thông tin bạn cung cấp cho chúng tôi , chúng tôi xin tư vấn vấn đề của bạn như sau :

- Theo Điều 8  Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định Điều kiện kết hôn như sau : 

" 1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này."

Được biết, bạn gái bạn sinh 31/1/1998 , đến nay bạn muốn đăng ký kết hôn với cô gái đó . Xét  theo quy định pháp luật hiện hành thì nữ phải từ đủ 18 tuổi trở lên . Do đó hiện nay bạn chỉ từ 18 tuổi chứ chưa đủ tuổi kết hôn , từ đủ tuổi 18 của bạn gái bạn sẽ là ngày 31/1/2016 .

 Tham khảo bài viết liên quan: Độ tuổi kết hôn theo quy định của Luật hôn nhân và gia đình 2014 ?

 

3. Chung sống với nhau đợi đủ tuổi rồi thì kết hôn có vi phạm không  ?

Thưa luật sư! Em có bạn gái sinh ngày 31-1-1998 đã đủ tuổi kết hôn chưa anh chị. Và nếu như em và bạn gái sống chung với nhau mà đã đủ tuổi rồi thì bên nhà gái họ kiện em được không ạ ?
Em xin cảm ơn!

Trả lời:

Chào bạn, Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Theo quy định tại Điều 8 Luật hôn nhân và gia đình số 52/2014/QH13 của Quốc hội  thì:

"Điều 8. Điều kiện kết hôn

1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính."

Theo như quy định trên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên thì đủ điều kiện kết hôn. Như vậy, đến ngày 31.1.2016 thì bạn gái bạn đủ 18 tuổi, và sau ngày 31/1/2016 trở đi thì 2 bạn mới có thể đăng ký kết hôn.

Còn việc nếu đủ tuổi, chưa đăng ký kết hôn mà chung sống như vợ chồng thì bạn sẽ không bị truy cứu trách nhiệm hình sự vì cả 2 bạn đều còn độc thân nên không vi phạm chế độ hôn nhân 1 vợ 1 chồng.

 Tham khảo bài viết liên quan: Dịch vụ tư vấn ly hôn với người nước ngoài 

 

4. Xác định độ tuổi kết hôn như thế nào ?

Cho mình hỏi. Mình sinh ngày 1/12/1998 đến nay 28/2/2016. Vậy là mình đủ tuổi kết hôn chưa.?

>> Luật sư tư vấn pháp luật hôn nhân trực tuyến, gọi: 1900.1940

 

Trả lời:

Chào bạn, Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

Theo Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định như sau :

"Điều 8. Điều kiện kết hôn

1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

a)Nam từ đủ20 tuổi trở lên, nữ từđủ 18 tuổi trở lên;

b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này."

>> Như vậy, bạn sinh ngày 1/12/1998 đến năm 2016 bạn mới 18 tuổi theo quy định của pháp luật là bạn chưa đủ tuổi kết hôn.

Tham khảo bài viết liên quan: Xác định độ tuổi kết hôn khi trên giấy khai sinh chỉ ghi năm sinh?

5. Quy định về độ tuổi được phép đăng ký kết hôn ?  

Thưa luật sư, tôi có câu hỏi muốn được tư vấn như sau: C sinh ngày 30/07/1998 hỏi C đã đủ tuổi kết hôn chưa ?. Tôi xin cảm ơn !

 

Trả lời:

Chào bạn, Cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

"Điều 8. Điều kiện kết hôn (Luật hôn nhân và gia đình số 52/2014/QH13 của Quốc hội)

1. Nam, nữ kết hôn với nhau phải tuân theo các điều kiện sau đây:

a) Nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên;

b) Việc kết hôn do nam và nữ tự nguyện quyết định;

c) Không bị mất năng lực hành vi dân sự;

d) Việc kết hôn không thuộc một trong các trường hợp cấm kết hôn theo quy định tại các điểm a, b, c và d khoản 2 Điều 5 của Luật này.

2. Nhà nước không thừa nhận hôn nhân giữa những người cùng giới tính."

Theo như quy định trên, điều kiện kết hôn là nam từ đủ 20 tuổi trở lên, nữ từ đủ 18 tuổi trở lên thì mới đủ điều kiện hôn. Vì trong câu hỏi của bạn chưa xác định rõ giới tính của bạn nên chúng tôi phân ra các trường hợp để tư vấn cho bạn như sau:

- Nếu bạn là nữ, thì kể từ ngày 30/7/2016 thì bạn mới đủ 18 tuổi và đủ điều kiện được kết hôn;

- Nếu bạn là nam, thì kể từ ngày 30/7/2018 thì bạn mới đủ 20 tuổi và đủ điều kiện mới được kết hôn. 

Tham khảo bài viết liên quan: Luật sư tư vấn pháp luật hôn nhân gia đình trực tuyến qua tổng đài điện thoại

 

6. Chỉ cần tròn 17 tuổi là đủ tuổi kết hôn rổi đúng không ?  

Cho em hỏi em sinh ngày 27-12-1997 bạn gái em sinh ngày 04-08-2000 đến sinh nhật năm 2017 đã đủ độ tuổi kết hôn chưa ạ.
- Nguyễn Quang Chiến

Trả lời (bạn vui lòng tham khảo những hướng dẫn ở trên)

Mọi vướng mắc pháp lý vui lòng liên hệ trực tiếp.

Trân trọng!

Bộ phận tư vấn pháp luật hôn nhân gia đình - Công ty luật Minh Khuê