Vì lý do cậu tôi không chấp nhận không chịu ký tên nên không làm thủ tục chuyển nhượng cho má tôi được. Nay bà ngoại tôi muốn làm di chúc để lại miếng đất đó cho má tôi. Không biết làm như vậy thì có hợp pháp hay không? nếu sau nay bà ngoại tôi mất xảy ra tranh chấp thì cậu tôi có được hưởng một phần nao hay ko? Nguyện vọng của bà ngoại tôi là muốn chuyển nhượn miếng đất đó cho má tôi ?

Xin chân thành cảm ơn!

Người gửi: minhvuong le

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê.

Trả lời:

Chào bạn! Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi cho chúng tôi. Câu hỏi của bạn chúng tôi xin được trả lời như sau:

Trước tiên, bạn cần phải chứng thực nguồn gốc đất được hình thành không phải phần tài sản chung giữa ông bà ngoại của bạn. Vì nếu nguồn gốc đất được hình thành có phần tài sản của ông bạn, thì sau khi ông bạn mất, cậu của bạn cũng có thể có một phần quyền tài sản trong mảnh đất trên. Vì vậy, bạn cần chứng minh nguồn gốc đất được hình thành là phần tài sản của bà ngoại bạn sau khi chia tài sản thừa kế do ông bạn để lại.

Theo quy định của Bộ Luật Dân sự, bà của bạn là chủ sở hữu đất có đầy đủ quyền và nghĩa vụ theo điều 113 Luật đất đai:

- Các quyền và nghĩa vụ quy định tại Điều 105 và Điều 107 của Luật Đất đai;

- Chuyển đổi quyền sử dụng đất nông nghiệp trong cùng một xã, phường, thị trấn với hộ gia đình, cá nhân khác;    

- Chuyển nhượng quyền sử dụng đất, trừ trường hợp chuyển nhượng có điều kiện theo quy định của Chính phủ;

- Cho tổ chức, hộ gia đình, cá nhân, người Việt Nam định cư ở nước ngoài đầu tư tại Việt Nam thuê quyền sử dụng đất;

- Cá nhân có quyền để thừa kế quyền sử dụng đất của mình theo di chúc hoặc theo pháp luật.

- Tặng cho quyền sử dụng đất;

- Thế chấp, bảo lãnh bằng quyền sử dụng đất tại tổ chức tín dụng được phép hoạt động tại Việt Nam, tại tổ chức kinh tế hoặc cá nhân để vay vốn sản xuất, kinh doanh;

- Góp vốn bằng quyền sử dụng đất với tổ chức, hộ gia đình, cá nhân, người Việt Nam định cư ở nước ngoài để hợp tác sản xuất, kinh doanh.

Cậu của bạn không có quyền gì với mảnh đất này. Bà của bạn hoàn toàn có thể chuyển quyền sở hữu, tặng cho hay để thừa kế quyền sử dụng đất cho mẹ bạn theo quy định của pháp luật.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn luật hôn nhân - Công ty luật Minh Khuê

------------------------------------------------- 

THAM KHẢO DỊCH VỤ PHÁP LÝ LIÊN QUAN:

1. Dịch vụ trước bạ sang tên nhà đất;

2. Tư vấn thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất;

3. Tư vấn thủ tục chuyển mục đích sử dụng đất;

4. Dịch vụ tư vấn đăng ký thừa kế quyền sử dụng đất;

5. Dịch vụ công chứng theo yêu cầu và tư vấn sang tên sổ đỏ;

6. Dịch vụ tư vấn đăng ký thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất;