Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật Hôn nhân của Công ty luật Minh Khuê

Xin trích lục đăng ký kết hôn ở đâu?

  Luật sư tư vấn luật tư vấn pháp luật Hôn nhân, gọi:  1900.6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý: 

Luật Hộ tịch 2014

2. Luật sư tư vấn:

Luật Hộ tịch quy định về việc cấp bản sao trích lục hộ tịch về việc kết hôn như sau:

"Điều 63. Cấp bản sao trích lục hộ tịch về sự kiện hộ tịch đã đăng ký

Cá nhân không phụ thuộc vào nơi cư trú có quyền yêu cầu Cơ quan quản lý Cơ sở dữ liệu hộ tịch cấp bản sao trích lục hộ tịch về sự kiện hộ tịch của mình đã được đăng ký.

Điều 64. Thủ tục cấp bản sao trích lục hộ tịch

1. Người yêu cầu cấp bản sao trích lục hộ tịch trực tiếp hoặc thông qua người đại diện gửi tờ khai theo mẫu quy định cho Cơ quan quản lý Cơ sở dữ liệu hộ tịch.

Trường hợp cơ quan, tổ chức có thẩm quyền đề nghị cấp bản sao trích lục hộ tịch của cá nhân thì gửi văn bản yêu cầu nêu rõ lý do cho Cơ quan quản lý Cơ sở dữ liệu hộ tịch.

2. Ngay sau khi nhận được yêu cầu, nếu đủ điều kiện thì Cơ quan quản lý Cơ sở dữ liệu hộ tịch cấp bản sao trích lục hộ tịch cho người yêu cầu."

Theo đó, bạn cần gửi tờ khai đến cơ quan quản lý cơ sở dữ liệu hộ tịch, cụ thể  là cơ quan nơi đăng ký kết hôn của bạn, nơi lưu trữ hồ sơ gốc về việc đăng ký của bạn.

3. Bài viết tham khảo thêm:
>> Thủ tục cấp giấy lại giấy chứng nhận đăng ký kết hôn?
>> Tư vấn luật đất đai
>> Tư vấn xin cấp lại giấy chứng nhận đăng ký kết hôn khi kết hôn ở nước ngoài?
>> Xin cấp lại giấy chứng nhận đăng ký kết hôn?
>> Mất giấy đăng ký kết hôn có phải đăng ký lại kết hôn ?

Trên đây là tư vấn của Luật Minh Khuê về Xin trích lục đăng ký kết hôn ở đâu? Nếu còn vướng mắc, chưa rõ hoặc cần hỗ trợ pháp lý khác bạn vui lòng liên hệ bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài điện thoại số: 1900.6162 để được giải đáp.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật Hôn nhân - Công ty luật Minh Khuê