Nhưng công ty nói là tôi phải nộp GIẤY ĐĂNG KÝ KẾT HÔN để chứng minh. Vậy văn phòng luật sư cho tôi hỏi là công ty có quyền yêu cầu tôi nộp Giấy kết hôn hay không? Bởi vì tôi chưa làm giấy kết hôn và cũng không muốn nộp vì lý do riêng tư. Và từ trước tới giờ không có ai trong công ty nộp Giấy đăng ký kết hôn khi xin nghỉ kết hôn cả.

Xin luật sư tư vấn giúp cho tôi.
Mong nhận được trả lời sớm từ các luật sư và tôi thành thật biết ơn.
Chúc văn phòng luật sư năm mới AN KHANG THỊNH VƯỢNG!
Trân trọng,

Người gửi: H.T Dũng.

>> Luật sư tư vấn thời gian được nghỉ khi đăng ký kết hôn, gọi: 1900.1940

 

Trả lời:

Theo quy định tại Điều 116, khoản 1 điểm a Bộ luật lao động năm 2012, kết hôn được phép nghỉ hưởng nguyên lương trong 3 ngày, cụ thể:

1. Người lao động được nghỉ việc riêng mà vẫn hưởng nguyên lương trong những trường hợp sau đây:

a) Kết hôn: nghỉ 03 ngày;

b) Con kết hôn: nghỉ 01 ngày;

c) Bố đẻ, mẹ đẻ, bố vợ, mẹ vợ hoặc bố chồng, mẹ chồng chết; vợ chết hoặc chồng chết; con chết: nghỉ 03 ngày.

2. Người lao động được nghỉ không hưởng lương 01 ngày và phải thông báo với người sử dụng lao động khi ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại, anh, chị, em ruột chết; bố hoặc mẹ kết hôn; anh, chị, em ruột kết hôn.

3. Ngoài quy định tại khoản 1 và khoản 2 Điều này người lao động có thể thoả thuận với người sử dụng lao động để nghỉ không hưởng lương.

Để được nghỉ theo tiêu chuẩn này, bạn phải có những giấy tờ chứng minh tình trạng hôn nhân theo pháp luật của bạn rằng đã kết hôn. Giấy tờ chứng minh theo quy định của pháp luật là Giấy đăng ký kết hôn. Do đó, khi tiến hành xin nghỉ phép vì việc kết hôn, công ty bạn yêu cầu trình Giấy đăng ký kết hôn là không trái pháp luật. Bạn có thể nộp bản sao chứng thực giấy tờ trên cho công ty bạn.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn luật hôn nhân - Công ty luật Minh Khuê

-----------------------------------------

THAM KHẢO DỊCH VỤ TƯ VẤN LIÊN QUAN:

1. Tư vấn pháp luật lao động

2. Tư vấn pháp luật lĩnh vực dân sự

3. Tư vấn luật hành chính Việt Nam

4. Luật sư riêng cho doanh nghiệp

5. Dịch vụ luật sư tư vấn giải quyết tranh chấp tại tòa án

6. Luật sư tư vấn giải quyết tranh chấp hôn nhân gia đình