Năm 2000 tôi làm việc tại công ty nhà nước và tham gia đóng bảo hiểm xã hội như sau: Từ tháng 1/2000 đến tháng 12/2003 đóng mức lương cơ bản là 1,64.Từ tháng 1/2004 đến tháng 4/2005 nghỉ không tham gia bảo hiểm xã hội. Từ tháng 5/2005 đến tháng 2/2010 đóng mức lương cơ bản 2,18. Từ tháng 3/2010 đến tháng 9/2011 đóng mức lương cơ bản 2,56. Từ tháng 10/2011 tôi chuyển về làm việc cho một công ty TNHH và công ty đóng BHXH cho tôi như sau: từ tháng 10/2011 đến tháng 12/2012 đóng mức lương cơ bản 1.550,000 đồng. Từ tháng 1/2013 đến tháng 12/2013 đóng mức lương cơ bản 1.800.000 đồng. Từ tháng 1/2014 đến tháng 12/2014 đóng mức lương cơ bản 2.100.000 đồng. Và tôi nghỉ việc chữa bệnh không tham gia đóng bảo hiểm xã hội nữa. Xin luật sư tính giúp xem tôi thanh toán bảo hiểm xã hội 1 lần thì được bao nhiêu tiền để xem có đủ tiền trả nợ ngân hàng không ? đến bao giờ thì mới được thanh toán ? xin trân trọng cảm ơn sự giúp đỡ của luật sư !Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật lao động công ty Luật Minh khuê. 

Trả lời:Chào bạn,cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau

1. Căn cứ pháp lý:

 

 

Nghị quyết 93/2015/QH13 thực hiện chính sách hưởng bảo hiểm xã hội một lần đối với người lao động do Quốc hội ban hành

2. Nội dung tư vấn:

Căn cứ Điều 1 Nghị quyết 93/2015/QH13:

Điều 1. Người lao động được bảo lưu thời gian đóng bảo hiểm xã hội để đủ điều kiện hưởng lương hưu nhằm đảm bảo cuộc sống khi hết tuổi lao động theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội (năm 2014).

Trường hợp người lao động tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc sau một năm nghỉ việc, người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện sau một năm không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội mà chưa đủ 20 năm đóng bảo hiểm xã hội khi có yêu cầu thì được nhận bảo hiểm xã hội một lần.

Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần đối với người tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm được tính như sau:

- 1,5 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng trước năm 2014;

- 02 tháng mức bình quân tiền lương tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng từ năm 2014 trở đi;

Mức hưởng bảo hiểm xã hội một lần đối với người tham gia bảo hiểm xã hội tự nguyện được tính theo số năm đã đóng bảo hiểm xã hội, cứ mỗi năm được tính như sau:

- 1,5 tháng mức bình quân thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng trước năm 2014;

- 02 tháng mức bình quân thu nhập tháng đóng bảo hiểm xã hội cho những năm đóng từ năm 2014 trở 

Như vậy bạn đóng bảo hiểm xã hội chưa đủ 20 năm và sau một năm không đóng bảo hiểm xã hội nữa thì tiền trợ cấp bảo hiểm xã hội một lần của bạn được tính như sau:

Thời gian đóng bảo hiểm xã hội từ năm 2014 được tính =1,5 x bình quân tiền lương của các tháng đóng bảo hiểm xã hội x sô năm đóng bảo hiểm từ năm 2014 trở lại trước

Thời gian đóng bảo hiêm xã hội từ năm 2024 trở đi được tính = 2 x bình quân tiền lương của các tháng đóng bảo hiểm xã hội x sô năm đóng bảo hiểm từ năm 2014 trở đi

Trên đây là ý kiến tư vấn của chúng tôi về câu hỏi của quý khách hàng. Việc đưa ra ý kiến tư vấn nêu trên căn cứ vào các quy định của pháp luật và thông tin do quý khách hàng cung cấp. Mục đích đưa ra nội dung tư vấn này là để các cá nhân, tổ chức tham khảo.Trường hợp trong nội dung tư vấn có điều gì gây nhầm lẫn, chưa rõ ràng hoặc thông tin nêu trong nội dung tư vấn khiến quý khách chưa hiểu hết vấn đề hoặc/ và có sự vướng ngại, thắc mắc, chúng tôi rất mong nhận được ý kiến phản hồi của quý khách hàng.Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900 6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật lao động bảo hiểm qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn pháp luật lao động.