Xin chân thành cảm ơn!

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật lao động của công ty luật Minh Khuê.

Bảo hiểm xã hội một lần ?

Luật sư tư vấn luật lao động gọi: 1900 6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật bảo hiểm xã hội 2006

2. Luật sư tư vấn:

     Bạn hưởng bảo hiểm thất nghiệp không ảnh hưởng đến việc tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội của bạn. Bạn được rút tiền bảo hiểm xã hội một lần sau một năm nghỉ việc kể từ khi bạn chấm dứt hợp đồng lao động.

Điều 55 Luật bảo hiểm xã hội 2006 quy định rõ về vấn đề này:

Điều 55. Bảo hiểm xã hội một lần đối với người không đủ điều kiện hưởng lương hưu

1. Người lao động quy định tại các điểm a, b, c và e khoản 1 Điều 2 của Luật này được hưởng bảo hiểm xã hội một lần khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Đủ tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại khoản 1 Điều 50 của Luật này mà chưa đủ hai mươi năm đóng bảo hiểm xã hội;

b) Suy giảm khả năng lao động từ 61% trở lên mà chưa đủ hai mươi năm đóng bảo hiểm xã hội;

c) Sau một năm nghỉ việc nếu không tiếp tục đóng bảo hiểm xã hội và có yêu cầu nhận bảo hiểm xã hội một lần mà chưa đủ hai mươi năm đóng bảo hiểm xã hội;                   

 Nếu bạn hưởng chế độ bảo hiểm một lần, sau này bạn hoàn toàn vẫn có quyền tham gia đóng bảo hiểm xã hội.

Tham khảo bài viết liên quan:

Rút bảo hiểm xã hội một lần?

Hưởng bảo hiểm xã hội một lần theo Luật bảo hiểm xã hội 2014 ?

Các trường hợp hưởng bảo hiểm xã hội một lần ?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900 6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật lao động bảo hiểm qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Pháp luật Lao động.