thì em sinh con, liệu em có được hưởng chế độ thai sản không ạ? trước đó em đã từng đóng được 2 năm nhưng ngưng hơn 1 năm em mới đi làm lại.

Xin cám ơn!

Người gửi: Mai Tuyet

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật lao động về bảo hiểmcủa Công ty Luật Minh Khuê.

Cách tính chế độ bảo hiểm thai sản

Luật sư tư vấn luật bảo hiểm xã hội trực tuyến (24/7) gọi số : 1900 6162

Trả Lời:

Cảm ơn bạn đã quan tâm và gửi câu hỏi đến cho chúng tôi. Liên quan đến vấn đề của bạn chúng tôi xin giải đáp như sau:

Cơ sở pháp lý: Luật Bảo hiểm xã hội năm 2006

Điều 28 Luật bảo hiểm xã hội quy định về điều kiện hưởng chế độ thai sản:

“1. Người lao động được hưởng chế độ thai sản khi thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Lao động nữ mang thai;

b) Lao động nữ sinh con;

c) Người lao động nhận nuôi con nuôi dưới bốn tháng tuổi;

d) Người lao động đặt vòng tránh thai, thực hiện các biện pháp triệt sản.

2. Người lao động quy định tại điểm b và điểm c khoản 1 Điều này phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ sáu tháng trở lên trong thời gian mười hai tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi.”

Như vậy, theo quy định của pháp luật để được hưởng chế độ thai sản khi sinh con thì bạn phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh.

Xét trong trường hợp của bạn bạn đóng bảo hiểm 7 tháng trong thời gian 12 tháng trước sinh (từ tháng 8/2013 đến hết tháng 7 năm 2014) như vậy bạn đã đủ điều kiện để được hưởng chế độ thai sản.

Trân trọng ./.

BỘ PHẠN TƯ VẤN PHÁP LUẬT – CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ