Cụ thể Lương ngạch bậc: 3.059.000 Chức vụ: 230.000 Khu vực: 575.000 Thu hút: 2.302.300 Công tác lâu năm: 575.000 Tổng lương: 6.741.300 . Và Theo nghị định 29/2012/NĐ-CP thì căn cứ tính gồm lương ngạch bậc, phụ cấp chức vụ, phụ cấp thâm niên, phụ cấp khu vực vậy đúng hay sai?

Em xin cảm ơn!

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn luật lao động của Công ty Luật Minh Khuê. 

Người lao động qua đời được hưởng chế độ gì?

Luật sư tư vấn cách tính trợ cấp thôi việc, gọi:   1900.1940

 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Bộ luật lao động năm 2012

Nghị định số 05/2015/NĐ-CP hướng dẫn thi hành một số nội dung Bộ luật Lao động

2. Luật sư tư vấn:

Theo quy định của Bộ luật lao động, việc chi trả trợ cấp thôi việc cho người lao động được thực hiện như sau:

"Điều 48. Trợ cấp thôi việc

1. Khi hợp đồng lao động chấm dứt theo quy định tại các khoản 1, 2, 3, 5, 6, 7, 9 và 10 Điều 36 của Bộ luật này thì người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả trợ cấp thôi việc cho người lao động đã làm việc thường xuyên từ đủ 12 tháng trở lên, mỗi năm làm việc được trợ cấp một nửa tháng tiền lương.

2. Thời gian làm việc để tính trợ cấp thôi việc là tổng thời gian người lao động đã làm việc thực tế cho người sử dụng lao động trừ đi thời gian người lao động đã tham gia bảo hiểm thất nghiệp theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội và thời gian làm việc đã được người sử dụng lao động chi trả trợ cấp thôi việc."

Về tiền lương để tính trợ cấp thôi việc thì được quy định tại Nghị định 05/2015/NĐ-CP như sau:

"Điều 21. Tiền lương

Tiền lương theo Khoản 1 và Khoản 2 Điều 90 của Bộ luật Lao động được quy định như sau:

1. Tiền lương ghi trong hợp đồng lao động do người lao động thỏa thuận với người sử dụng lao động để thực hiện công việc nhất định, bao gồm:

a) Mức lương theo công việc hoặc chức danh là mức lương trong thang lương, bảng lương do người sử dụng lao động xây dựng theo quy định tại Điều 93 của Bộ luật Lao động. Mức lương đối với công việc giản đơn nhất trong điều kiện lao động và thời giờ làm việc bình thường (không bao gồm khoản tiền trả thêm khi người lao động làm thêm giờ, làm việc vào ban đêm) không được thấp hơn mức lương tối thiểu vùng do Chính phủ quy định;

b) Phụ cấp lương là khoản tiền bù đắp các yếu tố về điều kiện lao động, tính chất phức tạp của công việc, điều kiện sinh hoạt, mức độ thu hút lao động chưa được tính đến hoặc tính chưa đầy đủ trong mức lương theo công việc hoặc chức danh;

c) Các khoản bổ sung khác là khoản tiền bổ sung ngoài mức lương, phụ cấp lương và có liên quan đến thực hiện công việc hoặc chức danh trong hợp đồng lao động, trừ tiền thưởng, tiền ăn giữa ca, các khoản hỗ trợ, trợ cấp của người sử dụng lao động không liên quan đến thực hiện công việc hoặc chức danh trong hợp đồng lao động.

2. Tiền lương trả cho người lao động được căn cứ theo tiền lương ghi trong hợp đồng lao động, năng suất lao động, khối lượng và chất lượng công việc mà người lao động đã thực hiện.

3. Tiền lương ghi trong hợp đồng lao động và tiền lương trả cho người lao động được quy định bằng tiền Đồng Việt Nam, trừ trường hợp trả lương, phụ cấp lương cho người không cư trú, người cư trú là người nước ngoài theo quy định của pháp luật về ngoại hối."

Nghị định 29/2012/NĐ-CP áp dụng với người lao động là viên chức. Các chế độ về tiền lương áp dụng theo quy định của Nghị định 05/2015/NĐ-CP. Và tiền lương để tính trợ cấp thôi việc là tiền lương bình quân theo hợp đồng lao động của 06 tháng liền kề trước khi người lao động thôi việc. Như vậy, bạn cần phải xác định tiền lương bình quân (bao gồm mức lương và các khoản phụ cấp) 6 tháng trước khi nghỉ việc (tháng 8, 7, 6, 5, 4, 3, 2/2014). Và mỗi năm làm việc thì được hưởng nửa tháng tiền lương này. Trong trường hợp của bạn, bạn bắt đầu làm việc từ năm 2006, đến tháng 9/2014 thì nghỉ việc, vậy, bạn đã làm được 9 năm, tuy nhiên, cần phải xác định trong thời gian này bạn đã tham gia bảo hiểm xã hội được bao lâu? Bởi thời gian để tính trợ cấp thôi việc = tổng thời gian làm việc - thời gian tham gia bảo hiểm xã hội.

Như vậy, vì bạn không cung cấp đủ thông tin, nên chúng tôi không thể tính cho bạn khoản tiền trợ cấp thôi việc mà bạn được hưởng. Tuy nhiên, bạn có thể tham khảo các quy định cũng như những gợi ý như trên để có thể tự tính các khoản trợ cấp này cho mình.

Tham khảo bài viết liên quan:

Lương tính trợ cấp thôi việc tính theo lương nào ?

Tiền lương tính trợ cấp thôi việc tính theo lương nào?

Thời gian và mức lương tính trợ cấp thôi việc?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.1940  để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật Lao động - Công ty luật Minh KHuê