Người gửi: nguyen...
Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục
hỏi đáp luật lao động của công ty Luật Minh Khuê. 

Cần điều kiện gì để hưởng trợ cấp thôi việc?

Luật sư tư vấn lao động trực tuyến, gọi: 1900.6162

Trả lời:

Công ty Luật Minh Khuê xin gửi đến quý khách lời chào trân trọng. Cảm ơn quý khách hàng đã quan tâm và gửi câu hỏi đến công ty Luật Minh Khuê. 

Vấn đề của quý khách hàng công ty xin được trả lời như sau:

Căn cứ pháp lý: 

Bộ luật lao động năm 2012

Nội dung phân tích:

Căn cứ theo quy định của Bộ luật lao động 2012 tại Điều 48 có quy định:

"Điều 48. Trợ cấp thôi việc

1. Khi hợp đồng lao động chấm dứt theo quy định tại các khoản 1, 2, 3, 5, 6, 7, 9 và 10 Điều 36 của Bộ luật này thì người sử dụng lao động có trách nhiệm chi trả trợ cấp thôi việc cho người lao động đã làm việc thường xuyên từ đủ 12 tháng trở lên, mỗi năm làm việc được trợ cấp một nửa tháng tiền lương.

2. Thời gian làm việc để tính trợ cấp thôi việc là tổng thời gian người lao động đã làm việc thực tế cho người sử dụng lao động trừ đi thời gian người lao động đã tham gia bảo hiểm thất nghiệp theo quy định của Luật bảo hiểm xã hội và thời gian làm việc đã được người sử dụng lao động chi trả trợ cấp thôi việc.

3. Tiền lương để tính trợ cấp thôi việc là tiền lương bình quân theo hợp đồng lao động của 06 tháng liền kề trước khi người lao động thôi việc."

Điều 36 Bộ luật Lao động năm 2012 có quy định như sau:

"Điều 36. Các trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động

1. Hết hạn hợp đồng lao động, trừ trường hợp quy định tại khoản 6 Điều 192 của Bộ luật này.

2. Đã hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động.

3. Hai bên thoả thuận chấm dứt hợp đồng lao động.

4. Người lao động đủ điều kiện về thời gian đóng bảo hiểm xã hội và tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại Điều 187 của Bộ luật này.

5. Người lao động bị kết án tù giam, tử hình hoặc bị cấm làm công việc ghi trong hợp đồng lao động theo bản án, quyết định có hiệu lực pháp luật của Toà án.

6. Người lao động chết, bị Toà án tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự, mất tích hoặc là đã chết.

7. Người sử dụng lao động là cá nhân chết, bị Toà án tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự, mất tích hoặc là đã chết; người sử dụng lao động không phải là cá nhân chấm dứt hoạt động.

8. Người lao động bị xử lý kỷ luật sa thải theo quy định tại khoản 3 Điều 125 của Bộ luật này.

9. Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại Điều 37 của Bộ luật này.

10. Người sử dụng lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại Điều 38 của Bộ luật này; người sử dụng lao động cho người lao động thôi việc do thay đổi cơ cấu, công nghệ hoặc vì lý do kinh tế hoặc do sáp nhật, hợp nhất, chia tách doanh nghiệp, hợp tác xã."

Như vậy trong trường hợp này nếu bạn về hưu đúng tuổi thì bạn sẽ không được hưởng chế độ trợ cấp thôi việc theo Điều 48 BLLĐ mà sẽ được hưởng chế độ do Bảo hiểm xã hội chi trả. Trong trường hợp nếu bạn nghỉ trước tuổi nghỉ hưu thì bạn có thể đơn phương chấm dứt HĐLĐ theo quy định tại Điều 37 BLLĐ và tuân thủ thời hạn báo trước thì theo quy định của Điều 48 BLLĐ bạn sẽ được hưởng trợ cấp thôi việc.

Trên đây là những tư vấn của chúng tôi về vấn đề của bạn. Chúc bạn sớm giải quyết được vấn đề của mình.

Để biết thêm thông tin chi tiết, bạn vui lòng liên hệ với chúng tôi để được tư vấn trực tiếp. Luật sư tư vấn pháp luật trực tiếp qua tổng đài gọi 1900.6162.

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ VẤN PHÁP LUẬT