có địa điểm đào tạo,lý do đào tạo nhưng thực tế qua đó không có đào tạo gì hết, chỉ có đi tham quan xưởng và kiểm tra những linh kiện máy có phù hợp với hợp đồng mua bán giữa công ty với đối tác. Thời gian đi 1 tuần, công ty cho ký cam kết sau chuyến đi đó về em phải ký hợp đồng 3 năm nếu em không hoàn thành em phải bồi thường toàn bộ chi phí đó theo công thức tổng chi phí nhân 2. Khi em đi công tác xong về làm công ty cho ký 1 hợp đồng lao động 12 tháng để phù hợp đóng BHXH,BHYT & BHTN. Ngày 20/08/2015 này hết hạn hợp đồng.em có làm đơn báo với công ty hết hạn hợp đồng lao động bên em chấm dứt với công ty, công ty đồng ý và kêu em bàn giao công việc sớm hơn ngày hết hạn hợp đồng lao động 20/08/2015. Như vậy luật sư cho em hỏi bản cam kết ký 3 năm sau chuyến công tác đó bên em có đền bù khoảng chi phí 1500 usd x2 đó không ?

Em mong luật sư trả lời thư dùm em gấp. Em xin cảm ơn !. Trân trọng!

Người gửi: Đ.C.N

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn luật lao động, công ty luật Minh Khuê.

Chấm dứt hợp đồng, có phải bồi thường ?

Tư vấn luật lao động gọi: 1900.6162

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi về công ty luật Minh Khuê, căn cứ thông tin bạn cung cấp, chúng tôi tư vấn như sau:

Căn cứ pháp lý:

Bộ luật lao động năm 2012 ;

Nội dung:

Điều 36 Bộ luật lao động quy định:

"Điều 36. Các trường hợp chấm dứt hợp đồng lao động

1. Hết hạn hợp đồng lao động, trừ trường hợp quy định tại khoản 6 Điều 192 của Bộ luật này.

2. Đã hoàn thành công việc theo hợp đồng lao động.

3. Hai bên thoả thuận chấm dứt hợp đồng lao động.

4. Người lao động đủ điều kiện về thời gian đóng bảo hiểm xã hội và tuổi hưởng lương hưu theo quy định tại Điều 187 của Bộ luật này.

5. Người lao động bị kết án tù giam, tử hình hoặc bị cấm làm công việc ghi trong hợp đồng lao động theo bản án, quyết định có hiệu lực pháp luật của Toà án.

6. Người lao động chết, bị Toà án tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự, mất tích hoặc là đã chết.

7. Người sử dụng lao động là cá nhân chết, bị Toà án tuyên bố mất năng lực hành vi dân sự, mất tích hoặc là đã chết; người sử dụng lao động không phải là cá nhân chấm dứt hoạt động.

8. Người lao động bị xử lý kỷ luật sa thải theo quy định tại khoản 3 Điều 125 của Bộ luật này.

9. Người lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại Điều 37 của Bộ luật này.

10. Người sử dụng lao động đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động theo quy định tại Điều 38 của Bộ luật này; người sử dụng lao động cho người lao động thôi việc do thay đổi cơ cấu, công nghệ hoặc vì lý do kinh tế hoặc do sáp nhật, hợp nhất, chia tách doanh nghiệp, hợp tác xã".

Điều 62 Bộ luật lao động quy định:

" Điều 62:Hợp đồng đào tạo nghề giữa người sử dụng lao động, người lao động và chi phí đào tạo nghề

1. Hai bên phải ký kết hợp đồng đào tạo nghề trong trường hợp người lao động được đào tạo, nâng cao trình độ, kỹ năng nghề, đào tạo lại ở trong nước hoặc nước ngoài từ kinh phí của người sử dụng lao động, kể cả kinh phí do đối tác tài trợ cho người sử dụng lao động.

Hợp đồng đào tạo nghề phải làm thành 02 bản, mỗi bên giữ 01 bản.

2. Hợp đồng đào tạo nghề phải có các nội dung chủ yếu sau đây:

a) Nghề đào tạo;

b) Địa điểm đào tạo, thời hạn đào tạo;

c) Chi phí đào tạo;

d) Thời hạn người lao động cam kết phải làm việc cho người sử dụng lao động sau khi được đào tạo;

đ) Trách nhiệm hoàn trả chi phí đào tạo;

e) Trách nhiệm của người sử dụng lao động.

3. Chi phí đào tạo bao gồm các khoản chi có chứng từ hợp lệ về chi phí trả cho người dạy, tài liệu học tập, trường, lớp, máy, thiết bị, vật liệu thực hành, các chi phí khác hỗ trợ cho người học và tiền lương, tiền đóng bảo hiểm xã hội, bảo hiểm y tế cho người học trong thời gian đi học. Trường hợp người lao động được gửi đi đào tạo ở nước ngoài thì chi phí đào tạo còn bao gồm chi phí đi lại, chi phí sinh hoạt trong thời gian ở nước ngoài".

Trong hợp đồng đào tạo nghê giữa bạn và công ty, về vấn đề "chi phí đào tạo" đã có thỏa thuận phải ký hợp đồng 3 năm sau khi học nghề, nếu không hoàn thành bạn phải bồi thường toàn bộ chi phí đó theo công thức tổng chi phí nhân 2. Dựa trên hợp đồng đào tạo nghề này bạn sẽ phải hoàn trả khoảng chi phí 1500 usd x2 như thỏa thuận.

Trên đây là ý kiến để cá nhân, tổ chức tham khảo, mọi thắc mắc liên hệ: 1900.6162

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn luật lao động