Như vậy hiện tại con tôi chưa đi học vào lớp một nên chưa có thẻ BHYT mới, giờ đây con tôi có được hưởng chế độ BHYT hay không?

Người gửi: Thanh Hóa

>> Luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua điện thoại gọi:  1900.1940

Tư vấn pháp luật bảo hiểm y tế cho trẻ em ?

Tư vấn pháp luật bảo hiểm y tế cho trẻ em  - Ảnh minh họa

Trả lời:

Chào bạn, cám ơn bạn đã gửi câu hỏi đến công ty, với câu hỏi của bạn tôi xin trả lời như sau:

1. Căn cứ pháp lý: 

 - Nghị định 105/2014/NĐ-CP quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật bảo hiểm y tế

2. Luật sư tư vấn:

Theo Nghị định 105/2014/NĐ-CP quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật bảo hiểm y tế có hiệu lực từ ngày 1/1/2015 tại "Điểm, e khoản 1 điều 2 quy định:

e) Bằng 4,5% mức lương cơ sở đối với đối tượng quy định tại các Điểm b, c, d, đ, e, g, h, i, k, l, m và Điểm n Khoản 3; Khoản 4 và Khoản 5 Điều 12 sửa đổi, bổ sung của Luật Bảo hiểm y tế và đối tượng quy định tại Khoản 2 Điều 1 Nghị định này.

Trường hợp trẻ em đủ 72 tháng tuổi mà chưa đến kỳ nhập học thì thẻ bảo hiểm y tế có giá trị sử dụng đến ngày 30 tháng 9 của năm đó mà không phải đóng bảo hiểm y tế."

Trường hợp con bạn sinh ngày 19/7/2008 có thẻ BHYT dành cho trẻ em dưới 6 tuổi và mới đây ngày 24/07/2014 con bạn bị đau ruột thừa nên phải mổ gấp, hiện tại đang nằm ở Viện nhi Thanh Hóa. Theo quy định trên con bạn đã đủ 72 tháng tuổi nhưng chưa đến kỳ nhập học nên chưa có thẻ bảo hiểm mới. Vậy theo quy định trên thì thẻ bảo hiểm y tế của con bạn sẽ có giá trị đến ngày 30 tháng 9 của năm đó. Vì vậy, tihẻ bảo hiểm hiện tại của cháu vẫn có giá trị sử dụng.

Trân trọng!

Bộ phận tư vấn luật lao động - Công ty luật Minh Khuê 

------------------------------------------

THAM KHẢO DỊCH VỤ TƯ VẤN LIÊN QUAN:

1. Tư vấn pháp luật lao động;

2.Tư vấn pháp luật lĩnh vực dân sự;

3. Tư vấn luật hành chính Việt Nam;

4. Luật sư riêng cho doanh nghiệp;

5. Dịch vụ luật sư tư vấn giải quyết tranh chấp tại tòa án.

6. Luật sư tư vấn giải quyết tranh chấp hôn nhân gia đình;