Tôi tham gia đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc từ tháng 7/2013 đến hết tháng 6/2014 tại Quận Cầu Giấy - hà Nội. Hiện nay. tôi chuyển sang một công ty mới tại TP. Nam Định và ký hợp đồng chính thức và đóng bảo hiểm xã hội từ tháng 1/2015. Tôi dự kiến sinh vào 15/5/2015.Vậy tôi xin hỏi, trường hợp của tôi có đủ điều kiện hưởng chế độ thai sản không? Và nếu được thì mức hưởng của tôi được tính như thế nào?

Mong sớm nhận được hồi âm.

Tôi xin cảm ơn.

Người hỏi: Bui an

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục hỏi đáp pháp luật lao động về bảo hiểmcủa Công ty Luật Minh Khuê.

Bảo hiểm thai sản

Luật sư tư vấn Luật bảo hiểm xã hội, gọi: 1900 6162

Trả lời: 

Kính chào bạn Bui An, rất hân hạnh được trả lòi câu hỏi của bạn.

Khoản 2 Điều 28 Luật Bảo hiểm xã hội năm 2006 quy định: "Người lao động quy định tại điểm b (lao động nữ sinh con) và điểm c (người lao động nhận nuôi con nuôi dưới 4 tháng tuổi) phải đóng bảo hiểm xã hội từ đủ 6 tháng trở lên trong thời gian 12 tháng trước khi sinh con hoặc nhận nuôi con nuôi". 

Trong trường hợp của bạn, bạn dự kiến sinh vào ngày 15/5/2015, tính khoảng thời gian 12 tháng trước khi sinh theo quy định của Luật BHXH thì bạn phải đóng BHXH từ tháng 5/2014 liên tục cho đến khi bạn sinh con, tuy nhiên, bạn bị ngắt quãng thời gian từ tháng 7 đến hết năm 2014, bạn chỉ tiếp tục đóng BHXH từ tháng 1/2015. Như vậy, bạn mới chỉ đóng BHXH được 04 tháng theo quy định của pháp luật bảo hiểm xã hội về thời gian đóng BHXH để được hưởng chế độ thai sản.

Do đó, bạn khi nghỉ chế độ thai sản, bạn sẽ không được hưởng chế độ thai sản theo quy định của Luật BHXH năm 2006.

Trân trọng./.

BỘ PHẬN TƯ ẤN LUẬT  - CÔNG TY LUẬT MINH KHUÊ