Và trong những ngày được xếp lịch nghỉ nếu công ty gọi đi làm thì phải đi làm lại ngay nếu không đi làm thì được xem như nghỉ không phép. Vậy luật sư tư vấn giúp em như vậy thì có đúng luật không?

Em cám ơn Luật Sư rất nhiều!

Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn luật lao động của Công ty Luật Minh Khuê. 

Cho nhân viên nghỉ hưởng 70% lương có đúng không ?

Luật sư tư vấn luật lao động gọi số: 1900.1940

 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Bộ luật lao động năm 2012

2. Luật sư tư vấn:

Theo như thông tin bạn cung cấp thì công ty bạn cho nhân viên ngừng việc, tiền lương ngừng việc sẽ được áp dụng như sau:

"Điều 98. Tiền lương ngừng việc

Trong trường hợp phải ngừng việc, người lao động được trả lương như sau:

1. Nếu do lỗi của người sử dụng lao động, thì người lao động được trả đủ tiền lương;

2. Nếu do lỗi của người lao động thì người đó không được trả lương; những người lao động khác trong cùng đơn vị phải ngừng việc được trả lương theo mức do hai bên thoả thuận nhưng không được thấp hơn mức lương tối thiểu vùng do Chính phủ quy định;

3. Nếu vì sự cố về điện, nước mà không do lỗi của người sử dụng lao động, người lao động hoặc vì các nguyên nhân khách quan khác như thiên tai, hoả hoạn, dịch bệnh nguy hiểm, địch hoạ, di dời địa điểm hoạt động theo yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền hoặc vì lý do kinh tế, thì tiền lương ngừng việc do hai bên thoả thuận nhưng không được thấp hơn mức lương tối thiểu vùng do Chính phủ quy định.".

Như vậy, căn cứ điều luật trên thì việc đơn hàng giảm không phải lỗi của bạn cũng như không phải lỗi của công ty cho nên hai bên thỏa thuận mức lương nhưng không được thấp hơn mức lương tối thiểu vùng. Tức là hai bên thỏa thuận thỏa thuận mức 70% thì vẫn không trái quy định của pháp luật. 

Tham khảo bài viết liên quan:

Trả lương trong trường hợp ngừng việc ?

Thời gian nghỉ việc có bị ngừng bảo hiểm để hưởng thai sản không ?

Tạm ngừng thực hiện hợp đồng được thực hiện trong những trường hợp nào?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.1940 hoặc gửi qua email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn pháp luật Lao động - Công ty luật Minh Khuê