Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục Tư vấn luật lao động của Công ty Luật Minh Khuê. 

Tư vấn xin nghỉ việc không lương?

Luật sư tư vấn luật lao động về tiền lương, gọi số: 1900 6162

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Bộ luật lao động 2012

2. Luật sư tư vấn:

Công ty bạn cho ngừng việc không hưởng lương để biết đúng hay sai thì bạn cần tham khảo điều 98 Bộ luật lao động 2012:

"Điều 98. Tiền lương ngừng việc

Trong trường hợp phải ngừng việc, người lao động được trả lương như sau:

1. Nếu do lỗi của người sử dụng lao động, thì người lao động được trả đủ tiền lương;

2. Nếu do lỗi của người lao động thì người đó không được trả lương; những người lao động khác trong cùng đơn vị phải ngừng việc được trả lương theo mức do hai bên thoả thuận nhưng không được thấp hơn mức lương tối thiểu vùng do Chính phủ quy định;

3. Nếu vì sự cố về điện, nước mà không do lỗi của người sử dụng lao động, người lao động hoặc vì các nguyên nhân khách quan khác như thiên tai, hoả hoạn, dịch bệnh nguy hiểm, địch hoạ, di dời địa điểm hoạt động theo yêu cầu của cơ quan nhà nước có thẩm quyền hoặc vì lý do kinh tế, thì tiền lương ngừng việc do hai bên thoả thuận nhưng không được thấp hơn mức lương tối thiểu vùng do Chính phủ quy định.".

Bạn căn cứ vào lỗi của các bên để biết mình nghỉ không hưởng lương như vậy là đúng hay sai.

Nếu do lỗi của công ty thì người lao động được trả đủ tiền.

Nếu việc không có việc này không do lỗi của công ty thì bạn vẫn được trả lương nhưng tiền lương do 2 bên thỏa thuận sao không thấp hơn mức lương tối thiểu vùng. 

Nếu không do lỗi của bạn mà công ty cho bạn nghỉ không hưởng lương là trái quy định của pháp luật. Bạn hoàn toàn có quyền yêu cầu Công đoàn công ty giải quyết hoặc Phòng lao động thương binh xã hội hoặc Tòa án nhân dân cấp quận/huyện nơi công ty đặt trụ sở chính để yêu cầu giải quyết. 

Tham khảo bài viết liên quan:

1. Trả lương trong trường hợp ngừng việc ?

2. Công ty có quyền không cho nhân viên nghỉ phép không lương ?

3. Tư vấn giải quyết trường hợp công ty ép nhân viên nghỉ việc ?

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900 6162  để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận Tư vấn Pháp luật Lao động - Công ty luật Minh Khuê