Câu hỏi được biên tập từ chuyên mục tư vấn pháp luật lao động của Công ty Luật Minh Khuê

Chế độ bảo hiểm thai sản ?

Luật sư tư vấn chế độ bảo hiểm thai sản

 

Trả lời:

Chào bạn, cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi đề nghị tư vấn luật đến Bộ phận luật sư tư vấn pháp luật của Công ty Luật Minh Khuê. Nội dung câu hỏi của bạn đã được đội ngũ luật sư của Chúng tôi nghiên cứu và tư vấn cụ thể như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Luật Bảo hiểm xã hội năm 2006.

Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014.

2. Luật sư tư vấn:

Vấn đề thai sản thuộc phạm vi điều chỉnh của Luật Bảo hiểm xã hội. Ở thời điểm hiện tại chúng ta vẫn đang áp dụng Luật Bảo hiểm xã hội năm 2006. Luật này chưa có quy định về việc người chồng được nghỉ hưởng chế độ thai sản. Do đó, trong năm 2015, quy định này vẫn chưa được áp dụng.

Luật Bảo hiểm xã hội năm 2014, có hiệu lực vào ngày 01/01/2016 tại khoản 2 Điều 34 có quy định về chế độ thai sản đối với nam giới như sau:

"Điều 34. Thời gian hưởng chế độ khi sinh con

2. Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội khi vợ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản như sau:

a) 05 ngày làm việc;

b) 07 ngày làm việc khi vợ sinh con phải phẫu thuật, sinh con dưới 32 tuần tuổi;

c) Trường hợp vợ sinh đôi thì được nghỉ 10 ngày làm việc, từ sinh ba trở lên thì cứ thêm mỗi con được nghỉ thêm 03 ngày làm việc;

d) Trường hợp vợ sinh đôi trở lên mà phải phẫu thuật thì được nghỉ 14 ngày làm việc.

Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản này được tính trong khoảng thời gian 30 ngày đầu kể từ ngày vợ sinh con".

Như vậy, năm 2015 pháp luật Việt Nam vẫn chưa áp dụng quy định về việc nam giới được nghỉ chế độ thai sản để chăm sóc vợ. Quy định về việc nam giới được nghỉ chế độ thai sản được áp dụng từ ngày 01/01/2016.

Cụ thể luật bảo hiểm xã hội 2014

"Điều 34.Thời gian hưởng chế độ khi sinh con.

2. Lao động nam đang đóng bảo hiểm xã hội khi vợ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độthai sản như sau:

a) 05 ngày làm việc;

b) 07 ngày làm việc khi vợ sinh con phải phẫu thuật, sinh con dưới 32 tuần tuổi;

c) Trường hợp vợ sinh đôi thì được nghỉ 10 ngày làm việc, từ sinh ba trở lên thì cứ thêm mỗi con được nghỉ thêm 03 ngày làm việc;

d) Trường hợp vợ sinh đôi trở lên mà phải phẫu thuật thì được nghỉ 14 ngày làm việc.

Thời gian nghỉ việc hưởng chế độ thai sản quy định tại khoản này được tính trong khoảng thời gian 30 ngày đầu kể từ ngày vợ sinh con."

Tham khảo bài viết liên quan:

Chế độ nghị thai sản 06 tháng ? 

Thời gian hưởng bảo hiểm thai sản ? 

Hỏi đáp về chế độ thai sản ? 

Mọi vướng mắc bạn vui lòng trao đổi trực tiếp với bộ phận luật sư tư vấn pháp luật trực tuyến qua tổng đài 24/7 gọi số: 1900.6162 hoặc gửi qua email: Tư vấn pháp luật lao động bảo hiểm qua Email để nhận được sự tư vấn, hỗ trợ từ Luật Minh Khuê.

Rất mong nhận được sự hợp tác!

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn Pháp luật lao động - Công ty luật Minh Khuê