Tôi muốn hỏi trường hợp của em tôi đã đủ độ tuổi lao động chưa? Mong luật sư giải đáp. Xin cám ơn.
Người gửi: Thương

Câu hỏi được biên tập từchuyên mục hỏi đáp pháp luật lao độngcủa Công ty Luật Minh Khuê.

lao động việc làm

Luật sư tư vấn pháp luật lao động gọi: 1900.1940

Trả lời:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Công ty Luật Minh Khuê chúng tôi. Đối với một số thắc mắc của bạn, tôi xin trả lời như sau:

Cơ sở pháp lý:

- Bộ luật lao động năm 2012;

- Bộ luật dân sự năm 2005;

Nội dung trả lời:

Khoản 1 Điều 3 BLLĐ 2012 quy định: "Người lao động là người từ đủ 15 tuổi trở lên, có khả năng lao động, làm việc theo hợp đồng lao động, được trả lương và chịu sự quản lý, điều hành của người sử dụng lao động." 

Điều 18 BLDS 2005 có quy định: "Người từ đủ mười tám tuổi trở lên là người thành niên. Người chưa đủ mười tám tuổi là người chưa thành niên"

Theo đó khi tham gia quan hệ lao động, em gái bạn là người lao động chưa thành niên, cho đến ngày 08/09/2015 thì em gái bạn là người lao động đã thành niên.

Trân trọng./.

Bộ phận tư vấn luật lao động